แนะนำตัวและขอความช่วยเหลือครับ ^^" (มือใหม่มากๆ)

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย zinnoi, 9 เมษายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zinnoi

zinnoi New Member Member

2
    0
    0
    สวัสดีครับ พี่ๆทุกคน
    ก่อนจะขอความช่วยเหลือ ขอแนะนำตัวนิดหน่อยนะครับ...

ผมชื่อ วศิน(ตั๋ง) เพิ่งเริ่มขับ รถคาร์ทวันนี้เป็นวันแรกอ่ะครับ ไปขับที่ PTT Speed way RCA มาอ่ะครับ ก็ระทึกกันสุดๆเลย ผมเลือกขับแค่สอบนาทีอ่ะนะครับ ระหว่างรอก็นั่งดูเด็กตัวเล็กๆ ขี่กัน ตัวเล็กนิดเดียวขี่รุ่นเล็ก 100cc โอว ขี่กันเก่งจิ๊บเป๋งเลย... พอถึงคิวผม(ขี่ 160cc จริงๆอยากเป็นเด็กโข่งไปขี่ 100cc บ้าง) ผลสรุปออกมามี ไต่ขึ้นไปบนรั้วแทร็ค พุ่งชนรั้ว และก็ หมุนคว้างชนชาวบ้าน อย่างระครั้ง ระทึกมากครับ... :eek: ได้เวลามาเฉลี่ย นาที นึง :p รอบเร็วที่สุดก็ได้ 47 วิ (ขับเหมือนรถบัมพ์ มี ชนสามครั้งตอนรอบแรก และก็เข้าโค้งปัดตูดทุกโค้ง :p ) เป็นประสบการณ์ที่สุดยอดมากเลย เดี๋ยวคงจะต้องเก็บตังค์มาขี่อีกครั้งแน่นอนครับ...

ก็...ผมมีเรื่องอยากจะปรึกษานิดหน่อยอ่ะครับ...ดังนี้ครับ
    ๑.สนามโกคาร์ทนี่มีแถวๆ นครปฐม หรือ สมุทรสาคร มั้ยครับ แล้ว ถ้าในกรุงเทพเนี่ย มีใกล้ๆ สวนกุหลาบ(สะพานพุทธ) มั้ยครับ?
    ๒.ถ้าผมมีรถเป็นของตัวเองเนี่ย แล้วใช้รถตังเองเนี่ย สนามเค้าจะอนุญาติมั้ย แล้วมันจะทุ่นค่าเล่นได้เยอะขนาดไหนอ่ะครับ เพราะว่า มีเงินเหลือนิดหน่อยอยากซื้อมือสองมาขับเหมือนกัน
    ๓.พี่ๆตอนขับแรกๆเนี่ย เป็นไงบ้างอ่ะครับ แบบว่าทุกลักทุเลมากมั้ยอ่ะ...
    ๔.หมวกกันน็อคเนี่ย ผมจะหาที่ไหนดีๆได้บ้างอ่ะครับ แล้วควรจะเป็นทรงอะไรยังไงบ้างอ่ะครับ พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ก็ ขอฝากเนื้อฝากตัวฝากหัวใจไว้ในอ้อมอกของพี่ๆทุกๆคนด้วยนะคร้าบบบ....
    ขอพี่ๆทุกคนให้คำแนะนำในการดำเนินชีวิตสายนี้ด้วยนะครับ :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 เมษายน 2006
  2. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38
    สนามในกรุงเทพตอนนี้ที่มีรถให้เช่ามีอยู่ 3 ที่ครับ กำลังจะมีที่ 4 ไม่นานนี้ครับ
    1.สนาม BRC (หลังห้างซีคอน) เป็นแบบ outdoor ครับสามารถเอารถไปเอง หรือ ไปเช่าขับก็ได้
    2.สนาม Ptt Speed way (RCA) เป็นแบบ indoor มีรถให้เช่าขับ
    3.สนาม MSL (แดนเนรมิตเก่า) เป็นแบบ outdoor มีรถให้เช่าขับ
    4.สนามใหม่เป็นแบบ indoor + pub (ได้ยินมาว่าอย่างนั้นครับ)

สนามที่สามารถเอารถไปเช่าสนามขับได้ในกรุงเทพมีที่เดียวครับ หลังซีคอนครับ
    ถ้าเป็นรถ 4 จังหวะเหมื่อที่ขับอยู่ที่ RCA แนะนำ อย่าไปซื้อเลยครับไม่คุ้มแน่ๆ ไม่มันส์หรอกครับ
    ซ้อมขับรถเช่า 4 จังหวะให้ได้เวลาดีๆ เริ่มคุมรถได้ ค่อยคิดไปซื้อเครื่อง 2 จังหวะเฟรมดีๆ มาขับ
    จะสนุกกว่ามากครับ

ได้ลองที่ PTT แล้ว ลองไปขับดูที่ MSL ด้วยซิครับ มันส์คนละแบบครับสำหรับรถ kart เครื่องสูบน้ำ

3. hnun

hnun Legend (R.I.P.)

406
    10
    0
    ตอบ คุณ zinnoi ครับ

๑.สนามโกคาร์ทนี่มีแถวๆ นครปฐม หรือ สมุทรสาคร มั้ยครับ แล้ว ถ้าในกรุงเทพเนี่ย มีใกล้ๆ สวนกุหลาบ(สะพานพุทธ) มั้ยครับ?

สมัยก่อน มีสนามชื่อ ปากท่อ คาร์ท เซอร์กิต หรือ ที่เค้าเรียกว่า สนามหน้าวัดอ่ะครับ เห็นว่า ปิดไปช่วงนึง ไม่รู้ เค้ากลับมาเปิดใหม่หรือยัง ถ้าหาแผนที่ได้ แล้วจะโพสบอกนะ

๒.ถ้าผมมีรถเป็นของตัวเองเนี่ย แล้วใช้รถตัวเองเนี่ย สนามเค้าจะอนุญาติมั้ย แล้วมันจะทุ่นค่าเล่นได้เยอะขนาดไหนอ่ะครับ เพราะว่า มีเงินเหลือนิดหน่อยอยากซื้อมือสองมาขับเหมือนกัน

บางสนาม ถ้าจะเอา รถส่วนตัวไปวิ่ง เค้าต้องให้เราเป็น Member ของทางสนามก่อนนะครับ แต่ เค้าจะมีที่ สำหรับเก็บรถให้ เช่นที่ BRC หรือ MSL ลอง ติดต่อดู
    ส่วนที่ถามว่า จะทุ่นค่าเล่นได้มั้ย ผมว่า จะโดน ค่าอะใหล่ กับ ค่ายาง ซะเอานะครับ ยางนี่ก็ คิดง่ายๆ 6000 ต่อชุด นี่ของเวก้านะครับ ยังไม่รวม ค่าน้ำมัน ค่าอะใหล่ กรณีซ่อมแซม ค่าแต่ง จิปาถะ เวลาวิ่งในสนามกับคนอื่น แล้ววิ่งสู้เค้าไม่ได้ ร้อยทั้งร้อย ก็ต้องแต่งเพิ่ม ทั้งนั้นแหละครับ

๓.พี่ๆตอนขับแรกๆเนี่ย เป็นไงบ้างอ่ะครับ แบบว่าทุลักทุเลมากมั้ยอ่ะ...

ทุลักทุเลด้านใหนหล่ะครับ ถ้าเรื่องตัง นี่แน่นอน คาร์ท เป็นกีฬาที่ต้อง อาศัยการฝึกครับ ฝึกมาก ก็วิ่งดีมาก พยายาม ทำตัว เป็นฟองน้ำ คอยซึมซับ เทคนิค การขับ จากบรรดา นักแข่งเซียนๆ ไว้ ผมรู้จักกับนักแข่งคาร์ทมาหลายคน บอกได้ครับว่าแต่ละคน นิสัยดีๆ ทั้งนั้น ไม่หวงวิชา ถ้ากล้าถาม เค้าก็กล้าตอบ

๔.หมวกกันน็อคเนี่ย ผมจะหาที่ไหนดีๆได้บ้างอ่ะครับ แล้วควรจะเป็นทรงอะไรยังไงบ้างอ่ะครับ พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ถ้า กะจะเอาไว้แข่งเป็นงานเป็นการ ลองหา หมวก พวก shoei arai shark simpson sparco นะครับ ส่วนมาก จะมีตัวแทนจำหน่าย ในเมืองไทยทั้งหมด
    แต่ถ้าจะเอาไว้ ขับซ้อมเฉย index ของไทย เรานี่ก็คุณภาพ ไม่เลวครับ ลายสวยๆเยอะ หาได้ ตามร้านจำหน่ายอุปกรณ์ มอเตอร์ไซค์เลยครับ แนะนำว่า ตอนซื้อ ให้เอา ถุงผ้าคลุมหมวก กับ ซื้อผ้าคลุมหัว มาด้วยนะ ใส่นานๆ หมวกจะได้ไม่เหม็น

ก็ ขอฝากเนื้อฝากตัวฝากหัวใจไว้ในอ้อมอกของพี่ๆทุกๆคนด้วยนะคร้าบบบ....
    ขอพี่ๆทุกคนให้คำแนะนำในการดำเนินชีวิตสายนี้ด้วยนะครับ :)

ยินดีครับ ว่าง เจอกันที่ MSL นะครับ

4. NU53

NU53 New Member Member

641
    0
    0
    ถึง zinnoi ครับ

ถ้าต้องการขับkart แบบจริงจัง คงต้องหมั่นศึกษาไลน์ และ เทคนิคการควบคุมรถkart โดยการถามผู้ชำนาญ แล้วนำข้อมูลมาปฎิบัติใช้ ขับบ่อยๆต้องเก่งขึ้นแน่นอนครับ (ผมเองตอนเริ่มขับใหม่ๆ ฝีมือการควบคุมรถไม่ได้เรื่องเลยครับ อาศัยหมั่นถามพวก PRO เกี่ยวกับเทคนิค แล้วนำกลับมาซ้อม ):p

5. gai08

gai08 New Member Member

1,213
    4
    0
    อย่างที่ทุกคนตอบไปครับ....สำหรับผมขอแนะนำครับ...เรียนหลักสูตรเบื้องต้นเลยครับ...คลิ้กตามลิงค์ไปเลยครับ

http://www.motorsportsland.net/Short_Course.htm

รับรองเป็นเร็วแน่ๆครับ......

6. zinnoi

zinnoi New Member Member

2
    0
    0
    โอว ขอขอบคุณทุกท่านมากๆคร้าบบบบ... ^^"

7. pikbirel

pikbirel New Member Member

30
    0
    0
    ลองดูแล้วคุณจะรู้........................................อิอิมันมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆมี.............ง........ก็เร็วเองนะครับ

8. jacksedan

jacksedan New Member Member

2
    0
    0
    ที่สนามมีสอนขับ kart แล้วต้องติดต่อกับใครขอคำแนะนำด้วย

ขอบคุฌครับ น้องใหม่นอกวงการ

9. นายต้น~Rh+O

นายต้น~Rh+O New Member VIP

62
    10
    0
    ไปสนาม MSL แล้วติดต่อที่เคาน์เตอร์ได้เลยคร๊าบบบบบบบบ

10. kart_yai

kart_yai Member Member

282
    1
    18
    ว้าว รุ่นพี่เพียบเรย ดีคับจะได้มีคนมาขับกันเยอะๆ

11. lebrontong

lebrontong New Member Member

0
    0
    0
    T.N. Kart Racing จัดจำหน่ายอุปกรณ์โกคาร์ทและแข่งรถ อาทิ หมอนรองคอ กันกระแทก ถุงมือ ชุดแข่ง และอื่นๆ
    Accessories, Protections , Racing suit , Go-Karts Racing Part, Gloves.Items in stock or Pre-order.
    Page : http://www.facebook.com/pages/TN-kart-racing/455694311184518
    View attachment 1776922

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้