กำลังจะโมเครื่อง 2T OHV ในรุ่นหน้าแหลมครับ

การสนทนาใน 'Good Old Car' เริ่มโดย อยากร ู้อยากแต่ง, 5 เมษายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    ตอนนี้มีโครงการจะโมเครื่องย้อนยุคครับ กับเครื่องรุ่น 2T 1600cc OHV ในหน้าแหลม ตอนนี้ผมหาของได้หลายรายการแล้ว มีลูกสูบ TOM 89mm, คาร์บิวคู่ WEBER deoc45, แคมแต่งTRD, ปากแตรสแตนเลส, ท่อไอดี, ข้อเหวี่ยง 3T, จานจ่ายแม่เหล็ก+คอยส์ 3T, สายหัวเทียนแต่ง, เฟืองแคม, ท่อไอดีสูตร(ยังไม่แน่ใจว่า4-2 หรือ 4-1) กับรายการจิปาถะ อยากทราบว่าพี่ ๆ ท่านใดพอมีแนวทางหรือความรู้ในการแต่งเครื่องรุ่นนี้บ้างครับ ส่วนตัวผมกำลังรวบรวมข้อมูล/ ความรู้ในการแต่งเครื่องรุ่นนี้อยู่ รบกวนขอคำแนะนำด้วย ขอบคุณครับ

1. TOP_KE25

TOP_KE25 New Member Member

57
    0
    0
    ท่อนล่าง 3t ครับ เหนสมัยก่อนเค้าทำกันนะครับ

2. ขอบคุณครับ ท่อนล่างตั้งใจว่าใช้ 2T ของเดิมนะ

ว่าแต่ว่าไม่มีใครรููู้่้เรื่องเครื่องรุ่นนี้บ้างเลยเหรอครับ

3. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,933
    90
    0
    เครื่อง 1600 ใช้ Webber เบอร์ 45 เลยเหรอครับ ผมว่าน่าจะท่วมนะ
    การแต่ง ถ้าจะใช้สูตรโบราณ ก็คงต้องขยายวาล์วหน่อยครับ
    เปลี่ยนมาใช้วาล์วไซส์ใหญ่ขึ้น เคยทำนานแล้ว จำไม่ได้แล้วว่าของอะไร
    รู้แต่ว่า จามเป็นไฟเลย

ส่วนท่อ ให้ทำเป็น 4-2-1 นะครับ เพราะ 4-1 เคยทำมาแล้วในสามที ไม่วิ่งเลย...

4. 2T engins

2T engins New Member Member

77
    0
    0
    ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ลูกสูบกับข้อเหวี่ยงใหม่ ลองคำนวนคร่าว ๆ แล้วผมว่าน่าจะมีประมาณ 1,940 cc นะครับ ไม่ทราบว่าจะท่วมหรือเปล่า ส่วนวาล์วก็กำลังจะำทำอย่างที่พี่ว่าครับ ว่าแต่ว่าเครื่องรุ่นนี้มีจามเป็นไฟเลยเหรอ:eek:
    ท่อเดี๋ยวไว้ถ้าทำเครื่องเสร็จจะลองวิ่งดูอาการเครื่องก่อนครับ แล้วว่าจะตัดสินใจเลือกสูตรท่ออีกที:cool:
    ThAnK ThAnK aLoT kArB...!!!!

5. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,933
    90
    0
    ถ้า 1940 คงไม่ท่วมแล้วครับ พอดี ๆ เลย ว่าแต่แคมแต่งองศาเท่าไหร่ครับ ตัวนี้เคยใส่แคมโมและแปลงฝาสูบใส่ฝา 3T หัวฉีด วิ่งดีมาก ๆ สมัยก่อนวิ่งได้ 180 ขึ้นเร็ว ๆ ก็หรูแล้วครับ

เอาใจช่วยนะครับ เสร็จแล้วยังไงมาโพสโชว์ห้องเครื่องให้ดูด้วยนะครับ

ปล. ตอนที่จามเป็นไฟใช้แคมสูงมาก เครื่องเดินทียังกับเรือ เบาดับ ๆ แต่จำไม่ได้แล้วว่าเบอร์อะไร ได้มาจากเครื่องตัวนอก ซื้อที่ชิงนำชัย สมัยแรก ๆ เลยครับ :)

6. แคมเป็นของมือสอง เป็นแคมแต่งช่างที่อู่หามาให้เห็นบอกว่าไม่ค่อยสูงมาก ว่าแต่ว่าพอทราบวิธีวัดองศาแคมแบบคร่าว ๆ ไหมครับ จะได้กลับมาตอบสเป็คถูก

7. noke

noke New Member Member

14
    0
    0
    สุดยอดครับ เอาใจช่วย ผมเคยสัมผัสเครื่องตัวนี้เดิม ๆ ใน CELICA หน้าโหนก ta23 ของผมตอนซื้อมาใหม่ ๆ ผมว่าเป็นเครื่องที่กำลังดีมากในรอบต่ำ แถมทนอีกต่างหาก ถ้าทำเสร็จขออนุญาติชมหน่อยครับ

8. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,933
    90
    0

วัดไม่เป็นครับ ใช้อย่างเดียว อิอิ :D

ที่ปลายแคมไม่มีสลักไว้เหรอครับ ว่าองศาเท่าไหร่ ปกติของ TRD มันจะมีอยู่นะครับ

9. 2T engins

77
    0
    0
    เสร็จแล้วครับ

ตอนนี้ประกอบเครื่องเสร็จแล้วครับ
    เสียงเครื่องหยั่งกับฟ้าผ่าเลย:p
    ก้อเหลือเก็บรายละเอียดปลีกย่อยนะ

ส่วนห้องเครื่องตอนนี้ยังไม่งามเลย
    ไว้ว่าถ้าเก็บรายละเอียดเรียบร้อยจะมาโพสรูปให้:D

ขอบคุณคำแนะนำของพี่จอห์น
    ไว้มีโอกาสจะขอเป็นที่ปรึกษาอีกนะครับ

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=102846

10. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,933
    90
    0
    เอาใจช่วยครับ

11. 2T engins

77
    0
    0
    รูปเครื่องนะครับ:)

12. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ติดตามชมด้วยคนครับ ... เห็นรูปเครื่องแล้วแจ๋วไปเลย ย้อนยุคได้เด็ดจริงๆ ครับ

13. srad

srad New Member Member

45
    0
    0
    ยอดเยี่ยมมากๆ

14. siambangkok

siambangkok New Member Member

8
    0
    0
    น่าจะเล่น 3T เนอะ (ของผมทั้ง 2T และ 3T กองเป็นขยะไปแล้วครับ แฮะๆๆ) ของผมใช้ TT132 อยู่ครับ

15. 2T engins

77
    0
    0
    ก้อท่อนล่าง 3T แล้วอะครับ:p
    ตอนนี้ก้อเอาไว้วิ่งทำงานแบบ ฮา ๆ อะ ขึ้น เร็ว ๆ เสียงเพราะดี
    ว่าแต่รถคุณ siambangkok สวยดีนะครับ เคยเห็นอยู่ที่บิ๊กซีสะพานควายอาทิตย์ก่อนใช่เปล่า?
    1 ใน 60 คันเลยนะเนี้ย :eek:
    น่าอิจฉาจริง ๆ :p

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กรกฎาคม 2006
  16. abball

abball New Member Member

11
    0
    0
    ทำที่อุ๋ไหนครับแล้วของแต่งช่างเค้าหาให้ทั้งหมดเลยรึเปล่าครับ

17. 2T engins

77
    0
    0
    ช่างที่อู่เค้าหาอุปกรณ์มาให้นะครับ ก้อคุย ๆ กันว่าจะต้องหาตัวไหนมั่ง:)
    แต่ช่างเค้าเป็นคนหามาให้ ผมก็ไม่ค่อยมีเวลานะ
    ส่วนเรื่องอู่ช่างเค้าขอไว้ คงต้องตอบเป็นการส่วนตัวนะครับ:eek:

18. abball

abball New Member Member

11
    0
    0
    ขอบคุณครับ ยังงัยรบกวนตอบด้วยนะครับ [email protected]

19. 2T engins

77
    0
    0
    ตอบให้แล้วครับ:)

20. TA-28

TA-28 New Member Member

6
    0
    0
    เพิ่งเข้ามาดูครับ
    ทำให้คิดถึงเครื่อง T ขึ้นมาเลย
    Webb 45 ดีแล้วครับไม่ต้องมาup ทีหลังอีก อาจเลือกหลอด + นมหนู + Ventury ให้เล็กลงได้
    ถ้า set ลงแล้วไม่กินน้ำมันมากน่าจะ 7-8โลลิตร
    ตอนนี้รถวิ่งเป็นยังไงบ้างครับ ถ้าได้แผ่นกดคลัช TRD ไว้ออกกำลังเข่าซ้าย กะเฟืองท้าย 4.3:1
    น่าจะเนียน ที่ต้องเป็น 4.3 เพราะสมัยนี้คงนิยมใส่ล้อใหญ่ๆกันอ่ะครับ

21. 2T engins

77
    0
    0
    ตอนนี้ไปทำเฮดเดอร์มาแล้วครับ เป็นสูตรญี่ปุ่น 4-1
    ท่อตรง วิ่งกระจายเลย สภาพเครื่องสมบูรณ์ ๆ มีสะดุดบ้างตอนรอบเบานะ
    ตอนนี้วิ่งมัน ๆ ก้อกินประมาณ 7 - 8 โล ลิตร รอบเครื่องขึ้นเร็วมาก
    เคยลองลากรอบไปประมาณ 8,000 รอบ กับก้านเดิม ๆ ยังไม่ได้เปลี่ยน
    แต่ไม่เคยลองวิ่งยาวนะครับ คาดว่าน่าจะมีซัก 200 กม. (กลัวช่วงล่าง ไม่กล้านะ :D )
    ส่วนช่วงล่างทั้งหมด เดิม ๆ ครับ ไม่ค่อยได้เค้นงานหนักเท่าไร
    อนาคตว่าจะจัดการกับระบบเบรคบ้าง ส่วนล้อยังเดิม ๆ 13 นิ้ว
    กะแต่งหน้าตาให้ดูเดิม ๆ ไว้แอบแรงแซงพวกรถใหม่ ๆ :)

ตอนนี้ก้อค่อย ๆ set คาร์บิวไปจนกว่าจะถูกใจ

แผ่นกดครัช TRD ยังมีรุ่นของมันเหรอครับ ผมจะได้ไปหามาใส่นะ

ปล.
    รบกวนพี่จอห์นด้วยครับ
    ขอคำแนะนำกับช่วงล่างหน้าแหลมกับระบบเบรคแบบไม่ต้องดัดแปลงมาก :eek:
    ถ้าได้พบกันจะขอขอบคุณด้วยวุ้นแก้วงาม ๆ คับ :D

22. neoarch

neoarch New Member Member

10
    0
    0
    อยากเห็นรูปเตรื่องตอนเสร็จแล้วใส่แล้วนะครับ ช่วยมาลงเป็นแนวทางหน่อยครับขอบคุณครับ

23. MuhMuh

MuhMuh New Member Member

73
    0
    0
    หวัดดีจ้ะ อิอิอิ
    พอดีบ่ายนี้ขี้เกียจทำงาน เลยมา search หาอะไรเกี่ยวกะ 2T เล่น เลยมาเจอกระทู้นี้ครับ
    อยากดูตอนต่อไปอ่ะครับ เลยมา up หน่อย อ่ะ
    เอ้า up up up
    (ผมใช้ 2T เหมือนกันครับ ไม่ได้ทำไส้ในซักอย่าง ใส่ solex เล่นคู่เดียว อิอิอิ)

24. 2T engins

77
    0
    0
    ทำยังไม่ครบสูตรเลยครับ

ตอนนี้กำลังยุ่งกับงานช่วงล่างอยู่

ถ้าเสร็จสมบูรณ์ทั้งคันแล้วจะทยอยเอารูปมาลงให้ดูครับ

25. LBGT

LBGT New Member Member

3,325
    21
    0
    นับถือ ความพยายามครับ :)

26. MuhMuh

MuhMuh New Member Member

73
    0
    0
    คุณ 2T engine รู้จักกะป๋าบุญใช่มั๊ยครับ ผมคลับคล้ายคลับคลาว่าป๋าเคยเอารูปนี้ว่าเป็นรูปเครื่องของเพื่อนคนนึงที่ทำ 2TC มาให้ดูใน celica board น่ะครับ

และก็ ปากแตรหาได้ที่ไหนครับเนี่ย จ๊าบบบบบ ....มากเลย หุหุหุ ผมกำลังหาแบบสั้นๆ ซักนิ้วนึงมาใส่ด้านในกรองครับ แตรเปลือยๆ ม่ายหวายอ่ะ วิ่งแถวบ้านผมกลัวตะขาบแอบเข้าไปนอน อิอิอิ

27. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    เครื่อง2Tเคยแค่ขยายความจุเป็น1800แล้วก็วางใหม่เลยเป็นsr
    ปล.สุดยอดจริงเลยคับนับถือๆ

28. โอมเมก้า

โอมเมก้า New Member Member

376
    21
    0
    รบกวนตอบว่าหาเวบเบอร์ที่ไหนอ่าคับ
    แระช่างที่อู่ไหนคับ พอดีใช้ สี่ เอ จี 16 วาว ลิ้นปีก 20วาว อ่ะคับ
    อยากเล่นคาร์บูเรเตอร์มั่งคับ เบื่อหนูชอบแทะสายไฟคับ
    เอาเบอร์ก็ได้คับเด๋วโทไป

29. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    อยากเห็นรูป

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้