DATSUN STANZA COUPE PA10 1979

การสนทนาใน 'Skyline Club' เริ่มโดย BIGJOHN, 17 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BIGJOHN

BIGJOHN Legend (R.I.P.)

922
    3
    0
    :D:D:D

2. JOBZ CCC.

JOBZ CCC. New Member Member

95
    0
    0
  3. BIGJOHN

922
    3
    0
    ช่วงบ่ายๆครับ:D

4. BIGJOHN

922
    3
    0
    ออกไปจ่ายตลาดได้ของแปลกมา1อย่าง
    ฝาครอบจอไมล์รุ่น 6ช่อง มีช่องเกจ์วัด BOOST ด้วย
    ส่วนจอไมล์หาไม่เจอ เศร้าเลย
    เลยทำให้สงสัยว่าบอดี้นี้มีเครื่อง TURBO ด้วยเหรอ
    จะเป็น FJ20ET หรือ Z18ET
    ท่านใดพอทราบมั่งครับ
    :D

5. BIGJOHN

922
    3
    0
    ไฟบังโคลนที่ติดกับรถมาเพิ่งสังเกตุว่าไม่ตรงรุ่น
    เป็นของ TOYOTA KE30 แต่รูยึดเท่ากัน
    -ไปซื้อตรงรุ่นคู่ใหม่มาแทน

6. BIGJOHN

922
    3
    0
    ท่านใดมีเบอร์สีเหลือง LOTUS มั่งครับ
    เมตตาหน่อยจ้า

7. น้าว่าว

น้าว่าว New Member Member

204
    1
    0
    สงสัยว่ามัยใช้สีโป๊วสีชมพูง่ะ ตอนรถผมทำสี สีโป้วสีเหลือง

สมัยก่อนเคยเห็นแต่สีแดงๆ เคยถามช่างเค้าบอกว่าต้องใช้สีโป๊วสมัยใหม่สีเหลืองและให้เข้ากะโทนสีที่จะพ่น

น้าจอห์นจะทำสีเหลืองสีโป๊วก็น่าจะสีเหลืองนี่นาหรืออันนี้คุณภาพดีกว่า

ปล.ตามกฎแม่สี ชมพู+เหลือง=เหลืองอมส้ม

8. BIGJOHN

922
    3
    0
    สีโป๊วชมพูเป็นยี่ห้อเก่าแก่ 3ศร (TREE ARROW)มีมานานแล้ว
    สีโป๊วสีเหลือง ยี่ห้อดิงโก้ (DINGO)มาที่หลัง
    เคยถามช่างสีนานมาแล้ว เขาบอกว่า ดิงโก้แห้งเร็ว ขัดง่ายกว่า
    ถ้าเป็นแบบนั้นจริง 3ศรก็น่าจะแข็งกว่า ทนกว่า
    น่าจะอยู่ที่ความถนัดของช่างแต่ละคน
    ส่วนโป๊วแดงไว้เก็บรายละเอียดอีกที ก่อนพ่นสีรองพื้นสุดท้าย
    จะสีโป๊วอะไร ชมพู เหลือง ท้ายสุดก็ต้องรองพื้นสีเทากลบอยู่ดี

จริงเปล่าก็ไม่รู้มั่วๆเอาล่ะครับ
    เดี่ยวพรุ่งนี้จะลองเช้คอะไหล่รถน้าให้อีกที 4รายการจ้า

9. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    ตลาดแถวบ้านพี่ น่าเดินจริงๆ :p:p:p

แล้วก็ สีโป้วนั้น เท่าที่รู้มา โป้วแดง มันจะทนก่าอ่ะครับ แต่เวลา ขัดแต่ง มันจะยากกว่าครับ ขัดแล้ว มันจะออก
    ยากกว่าแบบโป้วเหลือง แล้วก็ถ้าโป้วหนาๆเวลาเคาะ เสียงจะออก ปุกๆ มากกว่าโป้วเหลืองครับ
    โป้วเหลือง จะทนน้อยกว่าโป้วแดงแต่เวลาขัดแต่ง จะง่ายกว่า โป้วแดง แถมถ้าเวลา โป้วหนาๆ เวลาเคาะ เสียงจะออก ปุกๆ น้อยกว่า แบบแดงครับ

ส่วนโป้ว กลยรอยอีกที จัมีโ)้วแดงอีกตัวนึงไว้กลบรอบแบบละเอียดอีกทีนึงครับ

:):):):)

10. BIGJOHN

922
    3
    0

11. BIGJOHN

922
    3
    0
    เช้าวันนี้ 9.00 น.
    โป๊วด้านซ้ายเสร็จแล้ว วันนี้เตรียมละเลงด้านขวาครับ

12. JOBZ CCC.

95
    0
    0
    น้าจอห์น ตลาดของน้านี่น่าเดินจัง แหะๆๆ ^^ ว่าแต่น้าครับฝาครอบหน้าปัดที่น้าได้มานี่ของรุ่นนี้เลยมั้ยครับ เผื่อจะลองสืบๆดู ว่ามันมีตัวเทอร์โบด้วยหรอ ^^

13. BIGJOHN

922
    3
    0

จอรุ่น6ช่องนี่เป็นของ STANZA PA10 เลยล่ะครับ
    เผื่อไปเจอที่ไหนรบกวนส่งข่าวด้วย อยากได้มากๆ
    รุปเต็มๆนี่ไปดูดน้าหรั่งเขามา

14. BIGJOHN

922
    3
    0
    วันนี้ 10.20น.ครับ :D

15. BIGJOHN

922
    3
    0

16. BIGJOHN

922
    3
    0
    เมื่อกี้คุยกับ ช่างโป๊ว"สายตาพญาเหยี่ยว"แล้ว
    สรุปว่าคันนี้ โป๊วไม่เยอะ เพราะรถทรงยังดีอยู่
    แต่มีที่ต้องโป๊วเยอะกว่าชิ้นอื่นๆนิดหน่อย
    คือบังโคลนหน้าซ้าย นอกนั้นสบายครับ

17. P.NEWMAN

P.NEWMAN New Member Member

329
    2
    0
    น้าจอห์น หน้าปัดอันที่ลายๆ รูปนั้นเป็นของ C10 ของรุ่นน้องผมเองครับน้า (ตอนนี้จอดรอวันที่จะกลับมาอยู่) รอชมรถน้าต่อไปครับ... :D:D:D

18. BIGJOHN

922
    3
    0
    จอไมล์รุ่นนี้สวยดีครับ อยากได้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    น้าพอจะมีข้อมูลมั๊ยว่า รถรุ่นนี้ในยี่ปุ่นมีเครื่องอะไรอีกบ้าง นอกจากเครื่องL ครับ

แก้ไขล่าสุด: 23 เมษายน 2008
  19. BIGJOHN

922
    3
    0
    15.00 น.
    กำลังบรรจงจัดช่องไฟประตูครับ

20. P.NEWMAN

329
    2
    0
    เดี๋ยวนะน้าจอห์น ขอดูแป๊บนึงครับ...

มาละๆ ก็เห็นมีเฉพาะเครื่อง L16, L18 และ Z18E ในรุ่นท้ายๆ ประมาณปี 1978 เป็นต้นมาน่ะครับน้า บล็อกอื่นไม่น่าจะมีนะครับ ส่วนพวก Z20 หรือ L20B ตามข้อมูลบอกเป็นสเป็กอเมริกา ส่วนเครื่องเทอร์โบไม่เจอข้อมูล คิดว่าไม่น่าจะมี ส่วน FJ ไม่มีในบอดี้นี้จากโรงงานแน่นอนครับ...

ที่เห็นว่าเป็นเกจ์ Boost มันก็แปลกอย่างนะน้า เหมือนทำเกจ์มาหลอกๆ ยังไงพิกล เพราะ BJR30 เวอร์ชั่นบ้านเรา เครื่อง L20B ธรรมดาๆ ก็ยังมีเกจ์ตัวนี้มาให้เฉยเลย จำได้ตอนพ่อซื้อรถคันนี้มาใหม่ๆ เครื่องเดิมๆ พอเร่งไอ้เกจ์นี้ก็จะขึ้น เร่งเต็มที่ก็ขึ้นฝั่ง P (Press) ก็สงสัยว่ามันมีแรงดันตรงไหน พอถอนก็จะลงครับ ส่วนช่วงเร่งเบาๆ ปกติ ก็จะอยู่แถว ๆ โซนเขียว ดูเหมือน Vacuum Gauge มากกว่า Boost ตัวจริงครับ ผมคิดว่าประมาณนี้ครับน้า...

21. BIGJOHN

922
    3
    0
    สาธุ..................ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
    งั้นต้องหาเครื่อง L20B ต่อไป แต่หายากจัง
    จะได้เป็นสเปค "ท่ามะกา"กับเขามั่ง

22. JOBZ CCC.

95
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูล ครับ ^^

23. JOBZ CCC.

95
    0
    0
    น้าจอห์นสู้ๆครับ ^^

24. BIGJOHN

922
    3
    0

25. P.NEWMAN

329
    2
    0
    อืมม ในบ้านเรา L20B ก็คงมีแต่เฉพาะใน BJR30 กับนกสีฟ้า P910 SSS เท่านั้นล่ะมั้งครับ....

แต่ก่อนบานเลย ส่วนใหญ่จะยกออกแล้วใส่เครื่องใหม่ เครื่องเดิมๆ ก็สูญสลายไป เครื่องเดิมรถผมก็ขายไปตั้งแต่ตอนวางเครื่องใหม่ๆ โน่นแน่ะ ผมคิดว่าน่าจะยังพอมีนะครับ แต่อาจจะใช้เวลานิสนึง...

ปล. น้าจอห์นนี่เลย LZ20B ฝา DOHC สูตร Racing รับรองฮาสนาน แล้วมันจะมีมั้ยเนี่ย ฮ่วย...

26. BIGJOHN

922
    3
    0
    L20B ล่าต่อไปครับ
    LZ20B นั่นน่ะซิ ตัวเป็นๆยังไม่เคยเห็นเลย

วันนี้10.30 น ลุยหลังคาแล้ว

27. JOBZ CCC.

95
    0
    0
    พี่หนุ่ม LZ20B ในบ้านเรานี่มันมีมั้ยครับเนี่ย พี่พูดมาแล้วนึกขึ้นได้ เครื่องอารัยไม่รุ้ ฝาเหลี่ยมๆแต่แรงชะมัดพูดแล้วขนลุก บรึ๋ย

ถ้าน้าจอห์นหาได้นี่คงขั้นเทพเลย แหะๆ ^^

Up++++

28. BIGJOHN

922
    3
    0

29. BIGJOHN

922
    3
    0
    วันนี้ 11.00น.
    ขัดน้ำแล้วล่ะครับ

30. JOBZ CCC.

95
    0
    0
    น้าครับเครื่องอารัยครับน้าสวยดีจัง แต่ไม่ค่อยคุ้นตาเลยดูทรงคล้ายๆ 2T-G แต่ไม่น่าใช่ :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้