มีข่าวมาบอกกับพี่น้องที่ติดแก๊สLPGกันนิดคับ(ด่วน)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย เอสSUNNY-GA16, 15 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    แย้มฝาเป็บซี่.... ซ่าาาาาาาาาาาาาาาาาาา...:D:D:D

2. popsupergasB14

popsupergasB14 New Member Member

234
    39
    0
    ว่า แต่ ในคลับ มีใครติด ngv มั่งอะ

ในคลับใครติด NGV แล้วมีปัญหาอะไรมั่ง ไหม ช่วยมาบอกที ดิ อยากรู้

ผมว่า lpg เวลามีปัญหาจูนเองยังได้ NGV มีใครจะกล้าจูนมั้งไหม

ถ้าไปเสียกลางทางเกี่ยวกับแก๊ซ ไม้ต้องให้ ไอ้ PTT นรก ไปซ่อมให้หรอ

ต่างจังหวัดเคยไปเสีย lpg สามล้อแถวนั้น เขายังจูนให้เลย

ngv ใครจะช่วยวะ:mad:

3. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ใจเย็น ๆ น้องเอ้ยยยยยย:D:D:D:D

4. BumpBy

4,054
    807
    113

คร้าบพี่ขัน...:D

5. nueng b13

nueng b13 New Member Member

19
    1
    0
    ผมว่าพอคนติด NGV เยอะเข้า ไอ้ ปตท มันก็ขึ้นราคาอีกแน่เลยครับ มันล่อให้ติดกันเยอะๆ
    แล้วมันก็ขึ้นราคาตามอำเภอใจ เพราะ Ngv มันไม่มีผลกระทบ กับชาวบ้านรายวัน ถ้าขึ้น
    ค่าข้าวก็ไม่ขึ้นครับ ไม่เห็น LPG ถ้าขึ้น ค่าครองชีพก็ขึ้นตามครับ ปตท แม่งเลวจิงๆ

6. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    ปตท เลิกเห่าได้แล้วล่ะ รำคาญมากๆ เลย รมต คราบเซลล์แมน ปตทเนี่ย
    วันๆ ไม่ต้องทำรัย รอแดกน้ำมันกันอย่างเดียว
    สาดดดดดด เดี๊ยวขี้แม่มหน้าปตทเลย:mad:

7. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    เดิมปตท.เป็นรัฐวิสาหกิจ ประชาชนทั้งประเทศเป็นเจ้าของ เงินเดือนที่ใช้จ่ายการลงทุนการก่อสร้างที่ผ่านมานั่น มันเงินภาษีของกรูและทุกๆคน
    นิยามของรัฐวิสาหกิจ คืออะไร?...............
    รัฐวิสาหกิจ ต้องไม่มีจุดมุ่งหมายในการแสวงหากำไรสูงสุดจากประชาชน เพราะเงินทุนที่สร้างรัฐวิสาหกิจคือเงินภาษีของของผมและของทุกๆคน และรัฐวิสาหกิจต้องดำเนินการเพื่อความมั่นคงของประเทศ ของประชาชนในประเทศ
    รัฐบาลไม่มีสิทธิที่จะนำรัฐวิสาหกิจไปแปรรูป ไปขาย หรือเซ็งลี้ให้กับใคร รัฐบาลไม่ใช่เจ้าของรัฐวิสาหกิจ
    พวกกรูต่างหาก ที่เป็นเจ้าของ ตอนที่จะแปรรูปรัฐบาลเคยมาถามพวกกรูมั๊ย เคยถามว่าพวกกรูยอมมั๊ย?
    แล้วตอนนี้เป็นไง ตอนนี้เป็นบริษัท จำกัด (มหาชน) มันจะทำเพื่อใคร? เพื่อชาติเพื่อพวกกรูอย่างนั้นหรือว่าเพื่อกำไรเข้ากระเป๋าผู้ถือหุ้น
    ยังไม่พอแม่มจะบังคับกรูให้ติดNGVอีก
    สาดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด
    เดี๊ยวฟ้องศาลไคฟงมาตัดหัวแม่มให้หมดเลย:mad:

8. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    มีคนบอกว่า ผม หน้าเหมือนจั่นเจา ไม่รู้ว่าจิงป่าว อิ......อิ :D:D:D:D

9. BOAM...B12

5,057
    775
    0

งั้นรบกวนเรียนท่านเปาด้วยผมขอฟ้องปตท.
    ข้อหาหลอกลวง บังคับกดขี่ประชาชน:D

10. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    หวัง เฉา หม่าฮั่น แม่มไปไหน วร๊า

11. BOAM...B12

5,057
    775
    0
    NGV มีส่วนผสมหลักคือก๊าซมีเทนซึ่งเหลือหลังจากแยกก๊าซตัวอื่นไปใช้ในอุตสาหกรรม PETROCHEMICALแล้ว ก๊าซมีเทนนี้มีประโยชน์ใช้เป็นเชื้อเพลิงเป็นหลัก ปตท.ต้องการขายก๊าฃนี้ให้โรงไฟฟ้าแต่ก็มีเฉพาะโรงไฟฟ้าของรัฐบาลเท่านั้นที่ใช้ โรงไฟฟ้าเอกชนแม้ที่มาบตาพุด(GLOW,BLCP)ใกล้โรงแยกก๊าซก็ไม่ใช้ก๊าซของ ปตท.เพราะนำเข้าถ่านหินจากออสเตรเลียต้นทุนถูกกว่าบังคับเขาก็ไม่ได้ ก๊าฃตัวนี้จึงเหลือไม่รู้จะขายให้ใคร ปตท.ได้สร้างโรงไฟฟ้าขึ้นมาเองเพื่อนำก๊าชตัวนี้ไปใช้ แต่ปริมาณก็ยังเหลืออีกจะส่งออกขายต่างประเทศค่าใช้จ่ายก็สูงเพราะต้องมีถังบรรจุที่อุณหภูมิ-160 C บรรทุกเรือส่งไป คิดดูแล้วไม่คุ้มสู้มาทำโฆษณาชวนเชื่อบิดเบือนความจริงกับคนไทยว่า NGV ดีอย่างนั้นอย่างนี้ LPG ไม่ดีสารพัดเพื่อให้คนไทยที่หลงเชื่อห้นมาใช้ NGV กันมากๆ ปตท. จะได้ฟันกำไรได้หลายๆต่อ คือ 1 ขายถังบรรจุ NGV ที่ผูกขาดนำเข้าโดย ปตท.ได้มาก 2 ขาย NGV ที่ไม่รู้จะขายให้ใครได้มาก 3 เมื่อคนใช้ NGV มากขึ้น LPG ก็เหลือส่งออกขายต่างประเทศมากขึ้นฟันกำไรอีกเป็นชั้นที่3 จากข้อมูลทั้งหมดข้างต้นจึงสุปได้ว่าเล่เหลี่ยมทางการค้าของ ปตท. นั้นเลวร้ายเป็นที่สุด และเป็นการผูกขาดทางการค้าอีกด้วย
    ยังมีหน้าจะมาบังคับให้กรูติดอีกแค่นี้มรึงยังรวยไม่พอไงสาดดดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:mad:
    กรูจะโดนอุ้มไปนั่งยางไหมนี่:mad:

12. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    คมจริงๆ

13. Nutt_B14

Nutt_B14 New Member Member

44
    10
    0
    NGV ไม่ได้ประหยัดอย่างที่คิดหรือช่วยโลกร้อนอย่างที่คิดนะครับ เอาง่ายๆว่ามันจะต้องอัดก๊าซจากความดัน 1 Bar ไปถึง 200 Bar มันต้องให้ไฟฟ้าเท่าไหร่ แล้วไฟฟ้ามันมาจากไหน ก็มาจากการเผาถ่านหินไงครับพี่น้อง การผลิดไฟฟ้าด้วยถ่านหินคือการผลิตไฟฟ้าที่สกปรกทีสุดในโลก

ไอ้ปตทหัวคอ ยังมีหน้ามารณรงค์อีก มิงเอาไปผลิตไฟฟ้าอย่างเดิมน่ะดีแล้ว

14. BumpBy

4,054
    807
    113
    ปู่ด่ามันมาก ขอบอกกกก...

15. extrajeab

extrajeab New Member Lady Member

1,354
    511
    0
    ปู่ ข้อมูลแน่นปึ้ก

..แอบมารอ ปู่ ด่า ปตท. ตอนเช้า ...

16. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    มาก่อนปู่ เว๊ยย วันนี้

17. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ไอ้สาดเอ้ยยยยยยยย ไม่เติมน้ำมันกะแม่มและ เติมแต่แก๊สก็พอ หุหุ ปั๊มแม่มไกล้บ้าน

18. BOAM...B12

5,057
    775
    0
    เช้าๆรมณ์ขึ้นอีกแล้วววววววววววววววว
    เทคโนโลยี การผลิตถัง NGV ของเราไปไม่ถึง ไม่สามารถทำได้ง่ายๆ ต้องพึ่งถังต่างประเทศ
    แล้วใครเป็นผู้กุมอำนาจในการสั่งถังเหล่านี้มา
    ปตท. ใช้วิธีประมูล จากต่างประเทศ ถัง FABER ที่เป็นเจ้าของ ถัง NGV ไม่ได้ตามเป้า ก็หันไปเอาถังจาก จีน อินเดีย แทน ราคาถังแพง ยิ่งถ้าเป็นถังที่ต้องใช้เทคโนโลยีในการผลิตสูง ทำไม่ได้ง่ายๆ ยิ่งแพงใหญ่
    ใครอยากใช้ถัง NGV ที่น้ำหนักเบา ต้องจ่ายแพงเข้าไปอีกหลาย
    อย่างนี้เสียดุลยให้เขาไหมสาดดดดดดดดดดดดดดดดดด
    ถัง LPG ผลิตง่ายกว่า สามารถผลิตได้ในประเทศ รายได้ก็ตกอยู่กับคนไทยล้วนๆ
    มี มอก.รับรองการผลิตอยู่แล้วรู้ๆกันอยู่
    ทำไมรัฐไม่เอาสมองคิดว่ะหรือแม่งเอาหัวแม่ตีนคิด
    แทนที่จะส่งเสริมมกับกีดกันLPG
    มันเจตนาปกปิดข้อมูลให้สาธารณะชน
    ครั้งหนึงนานมาแล้วมีรถขสมก.ติดNGVวิ่งได้ซักพักแล้วแม่งก็หายไป
    เครื่องพังครับหมดเงินไปเท่าไรสาดๆๆๆๆๆๆๆนั้นก็เงินภาษีของกรู:mad:
    แล้วมันก็ฟื้นขึ้นมาใหม่คอยจับตาดูกันกันไปว่ามันจะพังไหม
    ซึ่งจริงๆแล้วNGVน่าจะเหมาะกับพวกเครื่องอตสาหกรรมหนัก
    ค่าอ๊อกเทนมันสูงเกินไปสําหรับรถเล๊ก
    ถามพี่กานครับที่ว่าค่าอ๊อกเทนNGV140-150ก็ก๊าซเหี้ยแต่ละหลุมค่าแม่งไม่คงที่
    นะต้องใช้กําลังอัดเท่าไร
    ของเครื่องยนต์จึงจะได้ประโยขน์สูงสุดพี่ทํารถแข่งคงรู้ผมรู้แค่งูๆปลาๆ
    ;)

19. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    อ๊อกเทน สูง ๆ หนูซ๊อบ ชอบ แต่มาเท่ากันทุกครั้งน่ะ ไม่งั๊นต้องใช้กล่อง ที่มันรู้เองว่า อ๊ออกเทน สูงต่ำ ในแต่ล่ะครั้งยังไง แล้วก็ จูนตัวเอง
    คราวนี้ล่ะ จูนเนอร์ ตกงานเป็นแถบบบ

20. BOAM...B12

5,057
    775
    0
    ทำไมรัฐบาลถึงไม่ให้หน่วยงานของรัฐติดอุปกรณ์ NGV ในรถยนต์ คำตอบคือ

1. รัฐบาลรู้ดีว่า ปตท. ไม่สามารถตอบสนองความต้องการได้พอเพียงทั้งจำนวนปั้มและจำนวน NGV
    สาดดทุกวันนี้เห็นเข้าคิวกันรอเติมกันให้เพียบเลยดีไม่ดีถึงคิวแม่งบอกหมดครับสาดดด
    2. ปตท. ไม่กล้าลงทุนให้พอเพียง เพราะมีตัวเลขที่แสดงว่าไม่คุ้มค่า กับราคา NGV ในปัจจุบัน
    สาดๆๆๆๆลงทุนเปิดปั๊มNGVนะโคตรแพงเลยเอานึกง่ายแค่ถังเก็บใต้ดินใบใหญ่ราคเท่าไรแล้ว
    แค่ถังเล็กใส่ท้ายรถยังเป็นหมื่นแล้วขายแก๊ซราคาถูกเพี่อจูงใจให้คนติดเมื่อไรจะคืนทุนละอ้ายสาดดดดดด
    ปั๊มยี่ห้ออื่นเขาถึงไม่กล้าลงทุนอนาคตมันมึดมัว
    3. การส่งเสริม NGV เป็นการสร้างภาพพจน์ทางบวกกับ ปตท. และรัฐบาลว่าใส่ใจเรื่องพลังงานทดแทน
    สาดๆก็แม่งขายประเทศไหนไม่มีใครซื้อไงแม่งคุณภาพตํ่าแม่งก็เลยขายให้คนไทยไง
    4. คนใช้รถ LPG กลายเป็นแพะ ซึ่งที่จริงจำนวน LPGที่ใช้ในรถยนต์มีน้อยมากเมื่อเปรียบเทียบกับ
    ยอดส่งออก LPG และยิ่งน้อยมากขึ้นเมื่อเปรียบเทียบกับผู้ใช้ในบ้านเรือนและในโรงงานอุตสาหกรรม
    สาดดดดดดดดดดดดดดแม่งปกปิดข้อมูลพยายามจะดันให้คนติดNGVเพราะแม่งผูกขาดการตลาด
    ไม่พอแม่งยังมีสัญญาซื้อจากพม่าไหนว่าแม่งมีเหลือเฟือใรประเทศไงทุกวันนี้ในอ่าวไทยแม่งเอา
    ขึ้นมายังไม่พอใช้ภายในประเทศ ยังต้องนําเข้ามมาจากต่างประเทศ พอดีเพื่อนผมเป็นชิปปิ้งปตท.:D
    คิดไปคิดมาแม่งแพงกว่าทีขายในประเทศอีก ปตท.ยังต้องอุ้มส่วนเกินไว้เพื่อหลอกล่อให้คนติด
    เพราะเห็นว่าถูก เมื่อนั้นแระแม่งขึ้นราคแน่ๆเพราะ ปตท.มันเป็นรูปบริษัทแล้วย่อมต้องเห็น
    ผลประโยชน์ตัวเองมากว่าอยู่แล้ววววสาดดดดดดดดดดดดดดดดดดดรวยกันใหญ่ดิ

อย่าเอาข้ออ้างมาโจมตีรถที่ใช้LPGสาดดดดดดดดดดดดด
    แน่จิงมึงลอยตัวให้หมดดิจะได้ไม่ต้องมีบุญคุณกันสาดดดดดดด:mad::mad::mad::mad::
    mad:

21. BOAM...B12

5,057
    775
    0
    แล้วเครื่องรถบ้านทั่วไปคงไม่ชอบแน่ๆเพราะไม่กล่องฉลาดๆๆซึ่งแพงชิบหาย
    นั่นหมายความว่าจุดระเบิดครั้งหนึงไม่หมดแน่ๆเหลือทิ้งออกมาใช่ไหมครับพี่
    ไม่ก็ไม่ได้ประโยชน์สูงสุดในการมาใช้กับรถยนต์ทั่วไป
    พี่นะชอบเพราอ๊อกเทนสูงไม่ลองเอามาใส่รถแข่งละพี่
    เท่าที่มองๆมาผมยังไม่เจอประเทศไหนเขาใช้NGVแข่งเลย
    ถ้าพี่เจอแล้วบอกผมด้วยนะอยากเห็นจริงเป็นบุญตา
    แล้วต้องทําเครื่องเท่าไรละครับพี่ถึงรองรับอ๊อกเทนสูงขนาดนั้นได้ละพี่จะได้ใช้
    ประโยชน์ให้คุ้มกับค่าอ๊อกเทนNGVวันนี้ผมว่างเรามาช่วยกันหาข้อมูลจะได้ให้คนรู้ประโยชน์ของมัน
    เผื่อNGVจะมีของดีจิงๆอย่างปตท.ว่า:D

22. BumpBy

4,054
    807
    113
  23. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    มีคร๊าบบบ พี่เบิ้ม ที่ออสเตเลีย ไม่แน่ใจว่าเป็น lpg หรือ ngv ส่วนของผมใช้อ๊อกเทน 130 เติมเอาสะดวกกว่า คร๊าบบบ ไม่งั๊น วิ่งรอบ ลากไปเติม มาแข่ง รอบ เป็นลมพอดี

24. BOAM...B12

5,057
    775
    0
    พี่กานครับเท่าที่ผมรู้แบบงูๆปลาเรื่องเครื่องนะครับคงสู้พี่ไม่ได้ขอคําแนะนําจากพี่ด้วย
    เอาเท่าที่ผมหาได้นะครับจิงเป่าไม่รู้
    แกสธรรมชาติอัดแรงดันสูงมาก (CNG) หรือปตท.เรียกซะหรุว่าNGVสาดแค่นี้ก็ปกปิดแล้วให้พลังงานสูงก็จริงอยู่ แต่ต้องเปิดโอกาสให้มันด้วย
    มันมี octane 135-140 .. จะให้พลังงานออกมาเต็มที่ ต้องใช้แรงอัดสูง ไฟแก่ (ทฤษฎีคือ 15:1-18:1, เพิ่มไฟไฟ +10 องศา)
    แต่รถเก๋งบ้านๆนะครับ ขนาดปรับเต็มที่แค่ ขยับจายจ่ายยังได้แค่ 11-12:1 ...ใช่ไหมครับ
    เป็นผมคงทําเท่านั้นคงไม่มีปัญญาทํารถบ้านเยอะเผื่อNGVหรอก
    ในความคิดผมว่าไอ้แก๊ซNGVมันไม่เหมาะกับรถบ้านเครื่องยนต์ทั่วๆไปใช่ไหมครับ
    แล้วมันมีผลเสียอะไรไหมเมื่อเอามาใช้กับรถบ้านครับพี่;)

25. BOAM...B12

5,057
    775
    0
    เอาเป็นว่ามีนะครับทํรถแข่งได้แต่ไม่สะดวก
    จบไปงั้นเอาเรื่องอื่นต่อแต่เท่าที่เห็นมีแต่LPGนะ
    พี่กานที่ออสเตเรียนี่พอดีวันนั้นผมฝันว่าไปดูมา:D

26. BOAM...B12

5,057
    775
    0
    งั้นเดี๊ยวผมมาเอาผ้าไปตากก่อนวันนี้อยู่บ้ายเมียแม่งให็ซักผ้า
    โมโหแม่งทั้งปตท.สาดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด
    +เมียด้วย:D

27. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    เชื่อ ดิพี่ มันทำอะไร ไม่ได้หรอก เต็มที่ ก้อแค่ ลอยตัว LPG แต่มันจะมา

บังคับคนให้ไปติด NGV แบบ ที่เคยจะยกเลิก เบนซิล 95 แล้วจะมาบังคับ

ให้ ประชาชนมาเติม โซฮอล 95 แทน เชื่อ โผมมมมมมมมมมมม :D:D:D:D

28. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    เรามียาหม่อง ยาดม NISMO จำหน่ายขวดล่ะ 199 บาท

สนใจติดต่อ มิเตอร์ อสุจิ ตามที่อยู่ข้างๆ กล่องถุงยาง คร้าบบบบ

29. extrajeab

extrajeab New Member Lady Member

1,354
    511
    0
    เมีย กับ ปตท. โมโหใครมากกว่ากัน :confused::D

30. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    โอ๊ยยย ปู่กรู หมดกัน รู้กันพอดีว่าเป็นคนกรุงเทพ
    อิอิ ขำๆ นะพี่ :D:D:D ไม่ค่อยกล้าเล่น ทู้นี้แกมาแรง

จะติดแก๊สแล้ว พี่น้องงงง ไม่ปงไม่เปลี่ยนแล้ว เครื่อง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้