ถ้าเพื่อนๆ มีเงินจะเลือก รถอะไร ระหว่าง EVO กับ อิมเพสส่า

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ta ton, 23 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. osamu

osamu New Member Member

1
    0
    0
    สำหรับผม imprezaเท่านั้นคับเพราะไม่กะเอามาโมเล่นDrag ชอบstyle circuit มากว่า เท่าที่ลองอิมhandlingดีกว่า หนึบกว่าด้วย ลองดูเวลาวิ่งพีระหรือนครชัยศรีก็ได้im เวลาจะดีกว่า แต่ถ้ากะโมเต็มเล่นdrag 4G63รุ่งกว่าเยอะ

2. Goob-+-Gab

Goob-+-Gab New Member Member

4
    0
    0
    im ตาเหยี่ยวคับ

3. Littlepunk

Littlepunk New Member Member

18
    0
    0
    Impreza S203 ดีก่าทุกด้านคร้าบบบ

เป็นรถที่ไว้วางใจได้มากๆ แถมทำเป็นรถสนามก็ไม่ต้องทำอะไรเลย

ถอยปุ๊ปลงพีระได้ปั๊ป

4. อิมแน่ๆอ่ะ ไม่ตาเหยี่ยวก็หน้าหมู ง๊าม งาม

5. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    EVO9 แน่นอน แต่ถ้ามีตังเยอะๆจะซื้อทั้ง IM ทั้ง EVO เลย

6. benz@asimo

benz@asimo New Member Member

286
    0
    0
    อิม แน่นอนครับ อิม จะเร็วในโค้ง แต่ อิโว จะเร็วนอกโค้ง คิดว่าพอๆกัน แต่ผมเป็นคำตอบสุดท้ายคือ อิมเพรสซ่า โลดก๊าบบบบบบบบ เสียงช่างมีเอกลีกษณ์

7. Thump

Thump New Member Member

81
    2
    0
    ชอบอิมครับ หน้าตาดูไปนานๆยิ่งสวย(ยกเว้นตากลม)

8. Bus i-Zings

Bus i-Zings New Member Member

19
    1
    0
    อิม อิ่ม อิ้ม อิ๊ม อิ๋ม

9. ALTIMA BDA_U13

ALTIMA BDA_U13 New Member Member

384
    12
    0
    ชอบเสียง boxer สุขุมนุ่มลึก ครับ อิอิ

10. Palmmy_cm

Palmmy_cm New Member Member

122
    4
    0
    ชอบทั้งคู่ ได้เป่า อิอิ :D

11. ตองพี

ตองพี New Member Member

47
    3
    0
    อิมคับ เสียงมันจับใจจริงๆ :D:D:D

12. lMaFeaR_TiSl

lMaFeaR_TiSl New Member Member

16
    0
    0
    EVO10 สิครับ

13. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    IMกับ EVOต่างกันมากพอสมควรเลยนะครับความรู้สึกเวลาที่ได้ขับก็ต่างด้วยเช่นกันผมขอเริ่มจากEVOก่อน

EVO ถ้าจะเอามันมาขับใช้ในชีวิตประจำวันและเดินทางต่างจังหวัดขอแนะนำให้เล่นรุ่น 5-6.5 ครับช่วงล่างจะนิ่งมากยิ่งขับเร็วยิ่งรู้สึกได้ตอนอัดเข้าโค้งก็จะไม่ต้องมาเครียดกันมากนัก ( แต่ถ้าเป็นEVO4ก็ยังใช้ได้ดีแต่ระบบช่วงล่างยังไม่สมบูรณ์แบบเท่า5และ6 ) เรียกได้ว่าคุณสามารถปล่อยมือจากพวงมาลัยทั้งสองมือขณะที่รถวิ่งอยู่ 200 กว่าได้อย่างสบายใจ ส่วนเจ้าพวกเวอร์ชั่น 7 ขึ้นไปจะเริ่มออกแนวว่องไวและอาจเป็นอันตรายได้กับคนที่ยังขับรถไม่ชินหรือไม่คุ้น และอย่าหวังจะปล่อยมือหรือทำอะไรแปลกๆแบบที่ทำในเวอร์ชั่น 5-6.5 ได้นะครับเพราะอาจะลงข้างทางได้แต่เหมาะกับคนที่ชอบความว่องไวแต่พออัดเข้าโค้งอาจเจอกับอาการท้ายปัดเล็กๆน้อยๆแต่อัตราเร่งดีและต่อเนื่อง กดเมื่อไรมาเมื่อนั้น

โดยรวมแล้ว EVO เป็นรถที่ขับสนุก และโมดิฟายง่ายเมื่อคุณขับจนชินกับรถก็สามารถดึงเอาความสามารถสูงสุดของมันออกมาใช้ได้อย่างไม่ยากเลย ยิ่งได้เอาไปขับอัดเข้าโค้งแถว เขาขุนตาล ( ทางก่อนเข้าเมืองเชียงใหม่ ) แล้วคุณจะรักมันเลย ( แต่ตอนนั้นแฟนผมด่าชิบหาย )

ส่วน IM เป็นรถที่ขับมันส์ ( โคตร ) อัตราเร่งดึงได้สะใจ เข้าโค้งได้นิ่ง แต่ถ้าวิ่งเกิน 200 ขึ้นไปก็น่ากลัวเหมือนกัน ( ส่วนตัวตาเหยี่ยวรุ่นใหม่ผมไม่ทราบว่าอาการนี้ยังมีอยู่มั้ย เพราะผมไม่ค่อยรู้จักมันมากนัก ) เสียงเครื่องเด่น ข่มชาวบ้านได้ตั้งแต่ตอนเข้าไปจ่อท้าย แถมรถไม่ค่อยมีจึงทำให้สะดุดตาชาวบ้านมากกว่าEVO แต่ในเรื่องจะเอาไปโมดิฟายต่อ ก็ยังพอจะเล่นได้ แต่ทุนต้องหนาและต้องเจอช่างที่ชำนาญเฉพาะทางไม่งั้น งบ บานแน่ครับ ส่วนเจ้าตัวใหม่ นี้แรงมากขับได้สะใจ วัยรุ่นสับเกียร์ทีก็กระโดดแล้ว เรียกได้ว่าEVO 7-8 เดิมๆอย่าเข้าไปแหยมเชียวเพราะโดนเป็นทุ่งแน่แต่ อย่าคิดจะไปโมดิฟายมันเด็ดขาดเพราะมันสุดแล้วครับถึงทำได้ก็อีกอย่างละนิดอย่างละหน่อย เท่านั้น

ที่รู้ก็มีเท่านี้แหละ

14. KiZe

KiZe New Member Member

21
    2
    0
    เอาเป็นว่าถ้าโมต่อ Evo
    ถ้าไม่โม Im
    ถ้าชอบปลุกพ่อกับแม่ด้วยเสียงท่อ เลือก Im
    ถ้าชอบมีเพื่อนร่วมแก๊งเยอะๆ ก็ Evo

ปล.ผมจะเก็บตังซื้อ IM งุงิ

15. bunsai

bunsai New Member Member

88
    5
    0
    อิมด้วยคน...โดยเฉพาะอิมสองประตู เป็นอีกหนึ่งรถในฝันเลยคับ......หุหุรถพ่อทาคูมิ...อิอิ

16. Irwin

Irwin Member VIP

412
    12
    18
    ไม่เลือกได้ไหมเนี่ย[​IMG]

ถ้ามีเงินคงขอเป็นIMก่อนละกันครับ[​IMG]

ถ้ามีเงินอีกก็จะขอเป็นEVO VIII ครับ[​IMG]

แต่ถ้ามีเงินโคตรๆขอเหมาหมดเลยครับ IM EVO GTR LEGACY [​IMG]อยากได้ๆ

แค่นี้ละครับ[​IMG]

ปล.เอ่อกระทู้เก่านี่ครับ ผมนึกว่าของใหม่ ลืมดูวันที่[​IMG]

17. T- REX

T- REX New Member Member

10
    0
    0
    IM ครับขับมันส์จริงๆ :)

18. M4_PRO

M4_PRO New Member Member

6
    0
    0
    ผมว่าน่าเล่นทั้งคู่แหละครับ อยู่ที่งบประมาณและความชอบส่วนบุคคล

19. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    ถ้ามีตังค์ก้อ IM แน่นอนคับ เสียงเครื่องนี่ไม่ต้องพูดถึง สุด ๆ

แต่ถ้าไม่มีตังค์ ก้อเอา E-Car มาทำ Evo II ดีก่าคับ ชอบทรง II มาก ๆ โหดดี

แต่ยิ่งถ้าเป็นไปได้นะคับ Skyline ทุก R เลยคับ ชอบสุด ๆ

20. ผมเคยใช้ evo6 set ช่วงล่าง TEIN ขับ 180 (ยังไม่ได้ปลดล็อค) ผมขับบนทางด่วนถนนตรงๆยังไม่กล้าปล่อยมือจากพวงมาลัยเลยครับ
    อีกอย่างผมว่า im หน้าหมู ที่คุณบอกว่า evo 7-8 เดิมๆ จะโดน im ทิ้งเป็นทุ่งอันนี้ก็ขอไม่เห็นด้วย
    ถ้า evo 7 อาจจะโดน แต่ถ้า evo8 ผมว่าสูสีแน่นอน เพราะผมเคยดู VCDTEST ของญี่ปุ่นที่เอา
    evo8 กับ Im หน้าหมูกับตาเหยี่ยว มาลองกัน ทิ้งกันไม่มากเลย 402เมตร ทิ้งกันไม่เกิน 1.5 วิ
    evo8 กับ evo7 ดูเหมือนจะไม่ต่าง แต่รายละเอียดต่างๆมันต่างกันเยอะ แรงบิดและอัตราการเร่ง
    พอดีผมก็ไม่ได้ไม่ชอบ Im และก็ไม่ได้เชียร์ Evo ผมก็เคยใช้ GC8 คอแดง กับ evo มามันก็พอๆกัน
    ถ้าให้ขับเดิมๆไม่โม ก็คงเป็น Im ที่ฟิวส์ดีกว่า แต่ถ้าจะโม ก็คงต้องเลือก evo เพราะมันทำได้ไกลกว่า
    ปล.พอดีผมเห็นที่คุณบอกว่า evo 7-8 เดิมๆจะโดน IM ทิ้งเป็นทุ่ง ผมว่ามันเกินไปคับ รถราคาก็พอๆกัน แรงม้าก็เท่ากัน ถ้า Evo8 เดิม โดน IM ทิ้งเป็น "ทุ่ง" ผมว่าคนผลิต evo8 คงโดนปลดยกชุดแล้วละคับ

21. addy_psycho

addy_psycho New Member Member

169
    5
    0
    เสียงข้าวโพดคั่ว....นอนยัน

22. KMnO4

KMnO4 Member Member

173
    1
    18
    Im ครับ ... ชอบเสียงเครื่องอิมมากๆ :eek:

23. clubxxx

clubxxx New Member Member

410
    0
    0
    แต่ถ้า เจอ หน้าหมู เครื่อง2500 ซีซี ก้อคงจะมีลุ้น นะคับ

ใจชอบทั้งคู่ แต่ซื้อ อิม คับ

24. Boy JazzZA

Boy JazzZA New Member Member

295
    2
    0
    อิมอีก1เสียงครับ

25. bonny

bonny New Member Member

38
    0
    0
    -กินน้ำมันกว่าเลือก im
    -อะไหล่ถูกแถมหาง่ายกว่าก็ evo หลายๆชิ้นก็เอาของlancerมาใช้ยิ่งถูกอีก
    -ถ้าความสวยก้อแล้วแต่ชอบ ส่วนผม evo5-9ครับ imก้อตาเหยียวรุ่นเดียวที่เหลือไม่ได้เรื่อง
    -ความแรงก็ evo ครับ แถมโมง่ายกว่าเยอะ
    -ถ้าให้เลือกจิงๆบอกได้เลยครับ evo เพราะรถ1คันไม่ได้ฟังเสียงอย่างเดียวแล้วตัดสินใจซื้อครับ มันต้องมีหลายองค์ประกอบ ทั้งอะไหล่เอย อู่ซ่อมเอยหลายๆอย่างครับ เช่นถ้ากระจกมองข้างโดนมอไซค์ชนแตกไปนี่อย่างผมอยู่ตจว จะทำยังไง ถ้าขับim ก้อต้องสั่งจากกทมแล้วก็ไม่รู้ว่าจะอันละกี่ตัง แต่ถ้าขับ evo6 ก็เอาของ lancerเลยครับอะไหล่พื้นฐานมันใช้กันได้หลายอย่าง ผมเลยตัดสินใจเลือก evo ครับ

26. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    รักอิมที่สุด

27. Yom_Zing

Yom_Zing New Member Member

104
    1
    0
    อีโวก็เท่ห์นะ อิมก็ดี

28. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ในแง่นี้ผมไม่ได้หมายถึงการขับแข่งกันระยะสั้นๆอย่างแค่ 1/4 ไมล์ นะครับเพราะถ้าขับแค่ 1/4 ไมล์ ผมว่าEVO 3 เป็นรุ่นที่ดีที่สุดนะครับ ตัวรถเบา แรงม้าต่อน้ำหนักสูง แต่ผมหมายถึงการใช้งานจริงบนถนนที่ไม่ใช่แค่ 1/4 ไมล์ ผลมันออกมาเป็นแบบนั้นจริงๆครับ

เนื่องจาก ภายในของเครื่อง SUBARU รุ่นใหม่นี้เขาทำมาครบจริงๆ ( ครบซะจนไม่สามารถขยับอะไรได้แล้ว ) แต่ของEVO 7-8 ยังมีที่เหลือให้ขยับได้อีกมากมาย ซึ่งถ้าทำEVO ให้อยู่ในระดับเดียวกับเครื่องของ SUBARU ได้ EVO ก็สามารถขึ้น SUBARU ได้ง่ายๆเช่นกัน

แต่ในด้านการขับแค่ระยะสั้นๆอย่าง 1/4 ไมล์ มันยังไม่ได้แสดงผลที่แท้จริงออกมาหรอกครับเช่น คุณลองเอา BMW M3 มาแข่งกับ EVO7 ดูสิครับ ผมว่าEVO7 กินขาด แต่ในทางยาวๆที่เราต้องขับกัน BMW M3 ก็จะตามมาดูดท้ายและแซง EVO 7 ได้ไม่ยาก ครับ

29. tonbi

tonbi New Member Member

26
    1
    0
    GD-E เท่านั้น(S203จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง) :D

30. leonhart

leonhart New Member Member

1
    0
    0
    อิม ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้