สอบถามพี่ ๆๆ หน่อยเรื่องนำ้มัน

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Nagi, 24 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nagi

Nagi Guest

0
    0
    0
    สอบถามพี่ ๆๆ หน่อยเรื่องนำ้มัน

พอมีเพิ่งซื้อรถมาใหม่ เป็น เครื่อง EVO 1 (4G63ไซโคลน ) ไม่ทราบว่าเติมนำ้มันไร ดี

แต่ตอนนี้เติมโซฮออ์ 95 อยู่ ไม่ทราบ มีปัญหาไร ปล่าว

รอ meeting ด้วยคับ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เครื่องevo1 จะไม่มีคำว่า CyClone ที่ท่อรวมไอดีครับ
    ถ้ามีเป็นของ Galant E33 ครับ

ส่วนน้ำมันแนะนำใช้ 95 ทั้ง2ตัว หรือจะลองแก๊สโซฮอลล์ก็ได้ครับ
    แค่ตรวจสอบพวกท่อยางและโอริงในระบบน้ำมันและหัวฉีด ให้อยู่ในสภาพดีก็ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ
    ถ้ายังไม่มั่นใจ ใช้95ไปก่อนก็ได้ครับ

3. biw_unzenn

biw_unzenn New Member VIP

635
    2
    0
    แล้วอีโว 5 เติมโซฮอได้มั้ยคับ

4. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    95 โซฮอล แก้ขัดก็คงพอได้ มั้งครับ
    ถ้ามี 95 ผมไม่เติม โซฮอลอ่ะครับ
    แต่ต่างจังหวัด หา 95 ยากขึ้นทุกที ท่าจะแย่แล้วผม

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    แก๊สโซฮอลล์มีส่วนผสมที่มีคุณสมบัติกัดยาง ซิลิโคลนและพลาสติกบางชนิด เมื่อถูกทำปฏิกริยาเป็นเวลาระยะหนึ่งครับ
    ฉะนั้น สิ่งที่ต้องคิดว่าจะเติมได้หรือไม่คือ
    1. เรามีวัสดุอะไรในระบบน้ำมัน ที่เป็นชนิดวัสดุที่เสี่ยงต่อการถูกทำปฏิกริยาหรือไม่
    2. ระยะเวลาที่ปล่อยให้แก๊สโซฮอลล์นอนตกค้างในระบบนานหรือไม่
    มี 2 ข้อเท่านั้นสำหรับการตัดสินใจใช้

เรื่ององศาไฟจุดระเบิด รถที่เป็นระบบหัวฉีด ประมวลผลด้วยระบบ กล่อง ECU ทุกรุ่นสามารถใช้ได้ครับ
    แต่ต้องเลือกค่าออกเทนให้เหมาะสม กับการจุดระเบิดเท่านั้น

สำหรับกล่องประมวลผลรุ่นเก่าตั้งแต่ อีโว1-4
    ค่อยๆทดลองเติมผสม 95 กับแก๊สโซฮอลล์ 95 ไปทีละครึ่งถัง วิ่งไปซักระยะ 2-3 ถัง
    ให้กล่องเริ่มประมวลค่าการใช้งานใหม่ ซักพักจึงเริ่มเพิ่มส่วนผสมจนเต็มถัง
    ถ้าเครื่องเข็กต้องลองตรวจสอบองศาไฟจุดระเบิดใหม่ ปรับตั้งให้ถูกต้อง จะสามารถใช้งานได้
    แต่ถ้าปรับแล้วองศาไฟจุดระเบิดเคลื่อนองศาอ่อนไป อาจจะทำให้รู้สึกว่ากำลังเครื่องยนต์ตกไปบ้าง
    ก็ต้องทำใจครับเพราะโรงงานผลิตแก๊สโซฮอลล์เค้าเครมไว้ที่ออกเทน 95 แต่ของจริงจะมาถึง95ทุกครั้งที่เราเติมหรือไม่ อันนี้ต้องพิสูจน์กันดูครับ:cool:

ส่วนพวกกล่องแต่งกล่องซิ่ง ก็ดูว่าตอนจูน จูนไฟกับน้ำมันไว้ที่ค่าออกเทนอะไรเท่านั้นครับ
    เลือกเอาระหว่างความประหยัด กับ ความแรงครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 ตุลาคม 2007
  6. โอ๊ต MIDWAY

โอ๊ต MIDWAY New Member Member

496
    7
    0
    ok........

7. โอ๊ต MIDWAY

โอ๊ต MIDWAY New Member Member

496
    7
    0
    เเวะมาเยี่ยมคร้าบ

ok........อิ+อิ

8. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    พี่โอ๊ต เป็นไรมากป่ะเนี่ย 555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้