!!ช่วยหน่อยครับ - มีปัญหาเรื่องเสียงจากเครื่อง

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย P11-2089, 15 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P11-2089

P11-2089 New Member Member

34
    1
    0
    เครื่องยนต์ เดิม ๆ ของ P11 ครับ

อาการที่ 1 เมื่อสตาร์ตเครื่องใหม่ๆ ขณะเร่งรอบ จะมีเสียงดังวี๊ด ที่เครื่องยนต์
    เสียงจะค่อนข้างดัง สักพักก็จะหายไป และก็จะเป็นทุกครั้ง เมื่อจอดรถข้ามวัน
    สายพาน 2 เส้น พึ่งเปลี่ยนจากศูนย์ พูลเล่ย์ยังปกติดีอยู่ครับ

อาการที่ 2 เสียงวี๊ดดดดไม่ดังมาก ช่วง 2000 รอบ ขณะรถวิ่ง และจะเงียบไปเมื่อพ้น 2000 รอบ
    แต่ถ้าจอดนิ่ง เร่งรอบจะไม่มีเสียง วี๊ดดดด ครับ

อาการที่ 3 ในจังหวะ รอบ 2100 - 2200 ช่วงรถเปลี่ยนเกียร์ หรือเร่งแซง
    รถจะมีอาการ ตื้อ ๆ ของเครื่องจนทำให้มีเสียงสะท้านของเครื่อง
    เข้ามาภายในรถ เหมือนเกียร์มันเปลี่ยนช้าไปหน่อย

ช่วยด้วยคร้าบบบบบ ......:sad: ขอบคุณคร้าบบบ :)

2. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0
    ยางแท่นเครื่อง4 ตัวมีตัวไหน ทรุดไหมครับ

3. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    หรือว่า เกียร์จ๋า จะลากลับญี่ปุ่นซะแล้ว.....อิอิ คิดถึงปลาดิบ ซาซิมิ:D:D:D

4. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    สายพานอีกเสียง

5. P11-2089

34
    1
    0
    ตอนเข้าศูนย์เปลี่ยนสายพาน ก็มีบอกให้เช็คยางแทนเครื่อง อย่างที่คุณกิ๊พ ว่านะ แต่ลืมถามตอนเอารถออก แต่หลังจากนั้นไปใส่บูชยูรีเทน ที่อู่ก็มีเปลี่ยนแท่นเครื่อง ตัวขวาไปหนึ่งตัวเพราะยางขาด เช็คตัวซ้ายยังดีอยู่ แต่ หน้า หลัง ก็ไม่ได้ดูอีก แต่อาการที่3 เสียงสะท้านก็ยังมีอยู่ ถ้าทรุดผมก็คงดูไม่เป็น แต่ถ้าให้อู่เปลี่ยน ก็หวานหมูช่าง..... มีวิธีดูอย่างไรครับ....:confused:

6. P11-2089

34
    1
    0
    อีกหนึ่งหรือว่า ช่วงนี้ ผมเลือดร้อนไปอ่ะป่าว รถมันไปไม่ทันใจ รีบขับ รีบกลับบ้าน เมียสั่ง!!!!!! คุณป๊อป พูดเป็นลางยิ่งชอบ ซาซิมิ อยู่ด้วยไปกินด้วยกันไหม :p

7. P11-2089

34
    1
    0

เมื่อเช้าโทรไปที่ศูนย์ เขาแนะนำว่า สายพานที่ใส่ไป ร่องมันเป็นตัว U ต้องใช้ไปซักพัก ร่องสายพานก็จะเข้ารูปรับพวก พูลเลย์ คอมแอร์ เป็นต้น ที่เป็นร่องตัว V เรื่องเสียงก็จะหายไปเอง ก็ยัง งง อยู่.....:confused: และคุณโตนละ งง ไหม ......:rolleyes:

8. P11-2089

34
    1
    0

อาการที่ 2 เสียงวี๋ดดดดดตลอดเมื่ออยู่ที่รอบ 2000 สาเหตุมาจากสายพานด้วยหรือป่าว เพราะเสียงจะไม่ค่อยเหมือนอาการแรก ครับ :sad:

9. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    อาการเหมือนของผมเลยครับ....แต่ของผมช่างบอกว่าน่าจะเป็นที่ไดชาร์ทมากกว่า....ผมเคยเปลี่ยนไดชาร์ทของเชียงกงมาแล้วเพิ่มแอมป์เป็น80....เครื่องเสียงรถยนต์ก็มีลงกราวนด์เหมือนกัน...เลยยังไม่ได้เช็คแบบ100%ซะที.....สงสัยต้องจอดเช็คซักวันแล้วล่ะครับ.......

10. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    เป็นไปได้ว่าไฟตกครับ ทั้งไฟแบตและก้อไฟจุดระเบิดอาจอ่อน ลองเช็คtimingดูด้วยก้อได้

11. P11-2089

34
    1
    0
    โดยรวม พอใจครับ แน่น นิ่ง เข้าซ้ายขวา เนียน ๆ

จะมีก็เสียงเบียดของ ยูริเทน เมื่อขึ้นหลังเต่า แต่ไม่กระด้างนะ ถามคุณ โอ แกไม่มีเสียงอ่ะ

แต่จะรำคาญเพราะทางเข้าหมู่บ้าน มีไม่ต่ำกว่า 20 ตัว แก้ไขโดยเปิดวิทยุฟังอะไรเรื่อยเปื่อย

น่าแปลกตรงที่ว่า ตอนลุยน้ำเสียงไม่มีซัก เอียด.....เงียบจริง ๆ

เดี๋ยวจะลองเอา จารบีเหลว ฉีดดูอีกที

12. P11-2089

34
    1
    0
    อุ่นใจ....ที่ไม่เดียวดาย หาเวลาจอดเช็ค....อีกรอบก็ดีครับ :)

13. P11-2089

34
    1
    0
    ดีครับ คราวนี้จะให้ช่างเช็คเพิ่มเติมตามนี้เลยครับ :)

14. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    อาการแรก น่าจะป็นสายพานคับพี่โต บ้างทีตึงไปก็เกิดเสียงได้นะคับ
    ส่วนอาการ 2 + 3 อาจจะเป็นที่เกียร์แบบที่พี่ป๊อปว่าก็ได้คับพี่
    ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูซักรอบเผื่อจะดีขึ้น

15. whitebear

1,191
    11
    0
    ตอนนี้ก็ยังเงียบดีอยู่คับ อิ อิ

16. P11-2089

34
    1
    0
    คุณโอแนะ อาการแรก แหม! เรายิ้มออกเลย ....:D

อาการ 2 ลุ้นอยู่ ว่าเป็นสายพานอีกเส้น :(

ถ้าเรื่องเกียร์ ละ เฮ้อ! กลุ้มละคราวนี้ :cry:

ถ้านจะเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เราล้างห้องเกียร์ด้วยเครื่องอะไรจำไม่ได้แบบไม่ต้องรื้อนะ พันกว่าบาท จะดีไหมใครเคยใช้บริการบ้าง :sad:

17. P11-2089

34
    1
    0
    ยินดีด้วยคุณโอ ขอให้เงียบ ๆ อย่างน้อยสัก 3 ปี Happy คุ้มสุด ๆ :teeth:

ชักสงสัยเสียงเบียด มันมาจากสปริงโช๊ค หรือป่าว เพราะบ่าล่างที่รับสปริง เดิมมันเป็นสปริงโหลด ไอบัค
    แต่ผมใส่เป็น สแตนดาร์ต ตัวสปริงข้อล่างสุดท้าย มันเล็กกว่าไอบัค :rolleyes:

18. whitebear

1,191
    11
    0
    ไม่ต้องถึงสามปีหรอกคับ แค่สองปีก็ดีจัยแล้ว
    ส่วนเรื่องเสียง ลองให้พี่หนึ่งดูให้ก็ได้คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้