อยากติดแก๊สLPG ขอคำชี้แนะ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย dokapon2524, 20 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dokapon2524

dokapon2524 New Member Member

37
    0
    0
    พอดีจะเอารถR11เครื่อง1800ไปติดแก๊สLPG ถ้าผมใช้หม้อต้มยี่ห้อTomasetto จะดีไหมครับ แล้วพี่ๆเพื่อนๆมีใครใช้หม้อต้มยี้ห้อนี้บาง ใช้แล้วเป็นไง แล้วผมควรใช้หม้อต้มขนาดเท่าไรจึงจะดีครับ ขอคำชี้ทางสว่างด้วยครับ

2. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ของผมติดเป็นหัวฉีดอะคับ ไม่รู้ข้อมูลเลย รอผู้รู้หน่อยนะ

3. 55

เค้าว่ากันว่า star gas ดีที่สุดไม่รู้จริงไหมแต่ราคาก้สูงที่สุดด้วยซ่อมง่ายมีอะไหล่เยอะ
    ผมใช้อยู่4ปี หม้อต้มปกติใช้ได้ 1 แสนกว่าโล ผ้าใบจะสื่อม แต่สำคัญที่สุดผมว่านะ คือร้านที่ติดตั้ง เปิดมากี่ปี ทำมาแล้วกี่คัน หาที่ที่ทำมาสัก 10-20 ปีขึ้นไป
    ถ้าวันที่ไปร้านแล้วเห็นมีลูกค้าเก่าออกมาซ่อม อย่างนี่ ไม่ต้องเลยหาร้านใหม่ดีกว่า เพราะคุณคือรายต่อไป บางคนวิ่งเข้า 10 เที่ยวยังงานแก้ไม่ได้ รอบไม่นิ่ง/วิ่งไม่ออก/กินแก็ส/back fire/ อย่าลืมซื้อถ้งดับเพลิงไว้ท้ายรถ ราคา 750 บาท ถังกลางๆ ของ อิมพีเรียล เค้าส่งถึงที่1 ถังก็ส่ง ปลอดภัยไว้ก่อน ถึงไม่ใช้ก็เป็นประโยชน์กับคนอื่น เผื่อบ้านไฟไหม/หรือคอยช่วยเหลือคนอื่นได้ด้วย ยามฉุกเฉิน อย่าเอาถังเล็กนะ650บาทไม่พอยาใส้ครับ

หม้อมันมีหลายsize ด้วยขึ้นอยู่กับCC แรงม้า ของผมใช้อยู่ไม่มีปัญหา
    แต่ผู้ใช้งานต้องหมั่นคอยสังเกตุท่อเชื้อเพลิ้งน้ำมัน เพราะไม่ค่อยได้ใช้งาน มันจะแตกลายงา รั่วได้ง่ายขั้น

คุณลองเข้าไปอ่านกระทู้ก่อนที่ http://www.gasthai.com/boardgas/weblist_gas.asp

แชมป์ r10

4. P11-2089

P11-2089 New Member Member

34
    1
    0

ใช้อยู่ครับ เลยประกันแล้วไม่มีปัญหาอะไรกับตัวหม้อต้ม
    Tomasetto ที่ทราบมี 2 รุ่น 140 HP เหมาะกับเครื่องยนต์ 2000 cc. ขึ้นไป
    เครื่อง 1800 น่าจะใช้ รุ่นเล็ก(จำรุ่นไม่ได้) น่าจะเหมาะสมและประหยัดแก็สกว่า
    แต่ร้านที่ติดตั้ง และจูนอัพ เซตเครื่อง บางร้านความชำนาญ อาจจะชำนาญยี่ห้ออื่นมากกว่าก็ได้
    อยากให้ดูเรื่องความสะดวกเขาเรา ในการไปใช้บริการครับ และประสบการณ์ ความละเอียด
    ของงาน ที่ติดตี้ง ว่าไม่ทำให้รถเราช้ำ หรือลองผิดลองถูกของช่าง
    ส่วนราคา เดี๋ยวนี้คงไม่ต่างกันเกิน 1000 บาท
    ไม่มั่นใจอะไร โทรมาถามได้ครับ :)

5. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    ต้องระเอียดหน่อยนะครับเรื่องนี้..เพราะผมว่าจะ..ว่าจะติด...นี่ระเอียดยิบเกือบ2ปีแล้วยังไม่ได้ติดเลย55555
    เครื่องนิสสันตระกูลSRติดยากครับ....ถ้าเอาไว้ใกล้AIR FLOW มากก็มีโอกาส BACK FIRE ดังปั้งมากๆครับ...ติดแบบโอ(หัวฉีด)น่ะดีกว่าครับ..ครั้งเดียวจบ3หมื่นก่าๆ

6. P11-2089

34
    1
    0
    ล่าสุดไปใช้บริการที่ศูนย์ ย่านศรีนครินทร์ มีบริการติดตั้ง ระบบแก๊ส LPG ด้วยครับคุณโจ ไม่รู้เค้ารับประกัน ไปถึงตัว Air Flow ด้วยอะป่าวสิ จะได้หมดห่วง ..... ฮิฮิ

7. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    เดี๋ยวนี้ 3 หมื่นกว่า ปีกว่าที่แล้ว ผมติดตั้ง 4 หมื่น 8

8. gora

gora New Member Member

359
    92
    0
    ผมติด มาเหมือนกัน

เเบบธรรมดา + เเรมด้า

ติดที่ ชัยหมากกระจาย

ใช้ได้2เดือน ถอดออก วางเครื่องใหม่

ของ ครบ

9. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    ผมว่าคงไม่ครับ

คิดว่าไม่รับประกันให้ครับ....เพราะตัวละหลายตังค์ครับ

10. P11-2089

34
    1
    0
    ไม่รับประกันนี่เอง ดูแล้วไม่เห็นมีใครสนใจเลย ......

ผมเองก็ได้แต่มอง ๆ ห่าง ๆ กลัวพนักงานจะเข้ามาเชียร์ ราคายังไม่ได้ถามเลย

ถ้าปัญหาเรื่อง Back Fire รถผมติด Anti Back Fire ไว้ครับ แรงอัดมันจะลงไป
    ที่ท่อ สู่พื้น ก็น่าจะช่วยได้ครับ เพราะเกิด Back Fire แรงๆ 3_4 ครั้งแล้ว เสียงเหมือนจุดประทัด
    ใต้ท้องรถ ตรวจสอบดูกล่องกรองอากาศ ก็ปกติไม่อ้าไม่แตกครับ เห็นบางคนบอกเ Back Fire แรง ๆ
    กล่องพลาสติก กรองอากาศ ถึงกระจายได้เหมือนกัน อย่าว่าแต่ Air Flow ตัวที่เป็นกังวลเลยครับ จะเหลือเรอะ

11. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    SR fixmix ยังไม่เคยแบคเลยครับ

อย่ากังวลเลยครับ

12. gora

gora New Member Member

359
    92
    0
    หาร้านดีๆ ทำด้วยครับ อันนี้สำคัญ

บางทีร้านดังๆ ประสปการณ์ เยอะ ก็ใช่ว่าจะบริการดี

เข้าไป อ่าน GasThai อ่านเยอะๆ ครับเเล้วจะได้บทสรุป

เพราะของอย่างนี้ บางคนทำออกมาดี บางคนทำมามีปัญหา

เพราะ มาตรฐาน การติดตั้ง จากช่างคนเดียวกัน เเท้ๆ ยังไม่เหมือนกันเลย

13. BoyZa

BoyZa New Member Member

94
    2
    0
    ผมติดแบบ fix mixer มาจาสองปีแระไม่เคยเจอ back fire ซักครั้ง และยังไม่เจอปัญหาด้วย ผมว่าถ้าจะติดก็ติดไปเถอะครับตามกำลังทรัพย์

14. 4ษ-8749

4ษ-8749 New Member Member

10
    0
    0
    ติดมานานแล้วเหมือนกันครับ ไม่เห็นมีปัญหานะครับ ใช้ 2 ปีกว่าๆแล้วครับ แรงเหมือนเดิม
    ถ้าเจอกัน ขอดูได้ครับ

15. YAKUDA

YAKUDA New Member Member

75
    0
    0
    ติดเลย ติดเลย กระเป๋าตุง

16. Knot R11

Knot R11 Guest

0
    0
    0
    ติดมาปีกว่าแล้วครับ

ไม่มีปัญหา

ไม่เคย back แต่ผมก็ติด anti backfire ไว้นะ เอาไว้ save อุปกรณ์

กระเป๋าคงไม่ตุงขึ้นหรอกครับ

เพราะเงินเหลือเยอะ .... มันก็เที่ยวเยอะ 555

---------------------------------------------------------------------

ลองเข้าไปดูใน web ของ PTC สิครับ ตรงหมวดรถ presea
    รถผมเอง...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้