ช่องว่างทางกฏหมาย(ขออภัยถ้าไม่สุภาพครับ)

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย kenshiro222, 19 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kenshiro222

kenshiro222 New Member Member

72
    0
    0
    วันนี้ครับขับรถไปอยู่เลน2จะเข้าซ้ายผมก้อเป็นไฟเลี้ยวซ้ายจะเข้าก่อนไฟเขียวพอรถขับผมก็เคยเคลื่อนผมก็เห้นว่าเลนข้างไม่ขยับก้อเลยค่อยเข้าก่อนเข้านั้นผมเคลื่อนรถตรงก่อนจะหักหัวเข้าประมาณว่าหัวรถมันอะอยู่เลยประตูหลังไปแล้วถึงหักเข้าก่อนหักและหลังหักเข้าไปแล้วก็ไม่เห็นมันขยับก็เลยเข้าสักพักเปรี้ยงเรียบร้อยท้ายรถผมคู่กรณีคือแท็กซี่ก็เลยเซ็งผมดูแผลก้อรู้ว่าจงใจชนเพราะไม่เบียดเข้ามุมเต็มๆ (อีกอย่างพ่อขับแท็กซี่มานานเลยรู้ว่าแม่งโดนแม่งหาแดกแบบเหี้ยๆอีกแล้ว) แต่ที่สำคัญครับคงเคยเจอกันบ้างคือ ช่องว่างทางกฏหมาย คือแผลมองว่าจงใจชนจริงๆใครก้อรู้แต่กฏหมายคือระยะความห่างและความปลอดภัยในการเปลี่ยนเลน ระยะเท่าไรผมจำไม่ได้แล้วแต่ผมมองจากกระจกข้างแล้วระยะได้แต่ผมก็ยังผิดตรงที่โดนมุมกันชนถ้าโดนกลางเต็มๆผมถึงจะถูก ผมเลยถามว่าถ้าระยะผมได้แล้วผมไม่รีบกระทีบคันเร่งเข้า แล้วชนมุมไม่ชนตรงกลางผมก็ผิดอยู่ดีอะดิ ตำรวจพูดว่ามันเป็นกฏหมาย ถ้ากฏเหี้ยๆอย่างนี้ถ้าผมอย่างทำสีใหม่ผมเห็นคนขอเลี้ยวเข้าแล้วมันได้ระยะว่าคนที่ขอแซงเข้าผิดผมก็ชนแม่งเลยสิครับดีจะได้ทำสีใหม่ เซ็งจริงครับกฏหมายเหี้ยแบบเนี้ยผมอยากรู้จริงว่าใครเป็นคนเขียนงวดที่แล้วผมก้อโดนแบบนี้ไปที่แล้วเรื่องไอ้ระยะการชนระยะปลอดภัยควายๆเนี้ยเหละตั้งไว้ซะห่างมากๆอย่างนี้ถ้าเจอรถปาดหน้าหลบชนต้นไม้ตายแต่ดูแล้วได้ระยะก็ไม่ต้องห่วงชนแม่งไปเลยแม่งคันที่ปาดจะตายช่างมันเพราะระยะกูถูกไม่ผิดกลัวไรใช่ป่าวครับ(กฏเหมายอย่างเนี้ยประเทศชาติและคนถึงไม่ค่อยพัฒนา) ขอบคุณที่อ่านและออกความเห็นกันนะครับ

2. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    เห็นใจนะครับ มันเป็นเรื่องที่ใครเจอก็เซ็งครับ

3. chit

chit New Member Member

732
    0
    0
    อย่างผมยังเจอเลย ไอ้ช่องตรูด ทางกฏหมายเนี่ย.....
    ที่โดน แมงกะไซด์ ชนเต็ม แมร่งยังผิด....สุดท้ายเสียค่าปลอบขวัญ/ค่าปรับ/ค่ารีดไถตำรวจ.......นี่ล่ะประเทศไทยย....
    ... ว่าแต่ทำประกันหรือป่าวครับ..........

4. kenshiro222

kenshiro222 New Member Member

72
    0
    0
    ทำครับแต่มันเสียความรู้สึกอะครับ

5. birdkung_nx

birdkung_nx New Member Member

273
    4
    0
    สู้ๆ ครับ

6. chit

chit New Member Member

732
    0
    0
    ถือว่าฟาดเคราะห์ ละกาน บางเรื่องผมก็ปลงนะ..................

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 ตุลาคม 2007
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้