ว่าด้วยเรื่องไฟหรี่

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย P_O_P_U_L_A_R, 17 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P_O_P_U_L_A_R

P_O_P_U_L_A_R New Member Member

34
    0
    0
    อยากรบกวนถามผู้รู้ว่าไฟหรี่ถอดเปลี่ยนยังไงและสามารถเปลี่ยนไปใช้แบบ
    สว่างกว่านี้ได้ไหมต้องติด ดีเลย์ เพิ่มรึเปล่า อยากทำแบบ A31 ที่เค้าทำกัน
    ที่เป็นสีเหลือง ไม่อยากติดสติกเกอร์ มันไม่เนียน รบกวนด้วยคับ:cool::cool:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 ตุลาคม 2007
  2. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    เปลี่ยนหลอดครับ

ความสว่างและสีสันและคุณภาพก็ตามราคาครับ

หรือไม่ก็เพิ่มรีเลย์ครับ

หลอดไฟสำหรับไฟตัดหมอก 100 w ราคา 160 บาทครับ ต่อ 1 หลอด

แต่ผมไม่รู้ว่าหลอดไฟหรี่จะราคาเท่าไหร่ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 ตุลาคม 2007
  3. <<Golf Devil>>

<<Golf Devil>> New Member VIP

504
    5
    0
    หลอดไฟหรี่ 405 มันต้องอาศัยการต้องถอดฝาครอบไฟหน้าคับ
    อันดับแรกเลยนะคับ
    1. ต้องค่อยถอดคิ้วไฟหน้าด้านล่างออกคับ เริ่มจากส่วนที่ติดกับกระจังหน้าคับ เอาไขควงแบน ค่อยๆงัดออกคับ มันจะเป็นคลิบล็อคพลาสติกคับ
    2. ถอดไฟเลี้ยวก็เอามือล้วงไปด้านข้างมันจะติดกับคานหน้ารถจะมีเหมือนกับห่วงเกี่ยวไว้คับ ทีนี้เราก็ดึงห่วงนี้แล้วก็ปล่อยคับแล้วเจ้าไฟเลี้ยวก็จะหลุดออกมาคับ
    3. วิธีถอดกระจกโคมไฟหน้านะคับ มันจะมีกริ๊บล็อคอยู่ทั้งหมด 6 ตัว คับ บน2 ตัวล่าง 2ตัว ด้านข้างๆละ ตัวคับ(ซ้าย-ขวา)
    ค่อยๆเอาไขควงแบนงัดออกนะคับระวังอย่าให้กริ๊บตัวนี้หล่นหายนะคับเพราะมันไม่มีขายคับ เมื่อถอดออกหมดแล้วก็จัดการเปลี่ยนหลอด
    ไฟหรี่ได้เลยคับเพียงแค่ดีงมันออกมาเท่านั้นเองคับ
    4. วิธีใส่กลับคืน ก็เริ่มจากข้อ 4 แล้วย้อนกลับไปข้อ 1 ครับ

***ส่วนหลอดไฟหรี่นั้นตอนนี้ก็มีขายที่เป็นสีเหลืองแล้วคับ คลองถมเยอะเลยคับหลอดไม่กี่บาทเอง***
    ส่วนรีเลย์ไม่ต้องทำหรอกคับเสียเงินเปล่า เพราะมันไม่สามารถทำได้หรอกคับแค่นี้ก็สว่างแล้วคับ ** ถ้าได้ถอดโคมหน้าแล้วก็ทำความสะอาดกระจกเลยคับ ส่วนที่เป็นแฟ็กเตอร์สะท้อนแสง เอาแค่ไม่ขนไก่ทำความสะอาดพอคับ อย่าเอาผ้่ชุบน้ำไปถูนะคับ เพราะตัวปรอทมันจะหลุดหมดคับ หรือไม่งั้นก็ไปร้านอะหลั่ยจัดการเปลี่ยนเลยคับ ราคาไม่กี่ร้อยเองคับได้ความสดใสสว่างแน่นอนคับ

4. P_O_P_U_L_A_R

P_O_P_U_L_A_R New Member Member

34
    0
    0
    ขอบคุณคับ ผมก้อเล็งว่าจะทำเองแต่กลัวเจ้งก่อนแต่ก้อไม่แน่อาจจะลองทำดู หรือติดสติ๊กเกอร์
    ด้านในเลย

5. P 405

P 405 Guest

0
    0
    0
    ลองดูคับ

ของผมเปลี่ยนไฟหรี่ ไม่เห็นต้องถอดกระจกโคมไปหน้าออกเลยคับ ใช้ 405 เหมือนกัน ลองเปิดฝากระโปงจาเห็นตัวโคมไฟหน้า แล้วก็เปิดสลักมันออก เอามือล้วงๆดู จาเจอคั่วไฟหรี่ เเล้วเราก็ลองหมุนดูมันก็จาหลุดจาเบ้ามันออกมา แล้วเราก็ทำการเปลี่ยนหลอด ตามใจเราได้เลยคับ ลองดูนะ

6. <<Golf Devil>>

504
    5
    0
    ไม่รู้สิคับของผมมันต้องทำแบบนี้ ต้องถอดคับ ของคันอื่นอาจจะไม่ต้องก็ได้ ขนาดรถรุ่นเดียวกันสเปคบางอย่างก็ไม่เหมือนกัน ก็ลองดูคับว่าทำได้แบบไหนแล้วกัน ขอบคุณนะคับ
    แล้วอีกอย่างนะคับผมเห็นว่า จขกท. บอกว่าไฟไม่ค่อยสว่าง ผมก็เลยแนะนำให้ถอดกระจกซะเลยจะได้ทำความสะอาดทีเดียวเลย ได้ประโยชน์กว่าเปลี่ยนไฟหรี่อย่างเดียวเยอะเลยคับ

7. P_O_P_U_L_A_R

34
    0
    0
    จะลองดูคับ ขอบคุณ p405 ด้วย

8. <<< JobsilrA >>>

<<< JobsilrA >>> New Member Moderator

936
    4
    0
    ความรู้ทั้งน้านนนน ขอบคุณคับ

9. <<Golf Devil>>

504
    5
    0
    ก็ว่ากันไป

10. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    ถอดแล้วคับ..แต่ใส่ไม่ได้ครับ...จับไม่กี่ครั้งหลุดทั้งยวงครับ..อิอิ...เด๋วให้ช่างใส่...จะหล่อซะหน่อย

11. <<Golf Devil>>

504
    5
    0
    อะไรหลุดมาเป็นยวงว่ะฝน กระจ่างหน่อยดิน้อง งงว่ะ

12. P_O_P_U_L_A_R

34
    0
    0
    ผมคงต้องเปลี่ยนทั้งโคมแล้วครับ เพราะไปสอยท้ายกระบะมาแตกกระจาย เลยได้เห็นไฟหรี่
    สมใจเลยจะถอดนอกหรือในรู้หมดแต่ก่อนที่จะไปชนมาลองถอดด้านในดูมันถอดลำบากมากครับ
    มือมันติดหม้อน้ำจับได้แต่หมุนไม่ได้มันฟิต

13. <<Golf Devil>>

504
    5
    0
    สงสัยมือจะใหญ่กว่าหม้อ นะนั้น อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้