รถผมบินอะคับบ ตั้งศูนย์ หรือ โช๊ค

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย natsmooth, 10 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    ขับอยู่พอเจอถนนไม่เท่ากัน หรือที่ขุขะ...
    รถ มัน คุมไม่อยู่คับบบบ ทั้งๆ ที่ พวงมาลัย ตรงน๊ะคับบบบ
    มันร่อนๆ เหมือน จาบินอะคับบบ แล้วมันชอบ ร่อนไปทางขวา เหมือนจาคุมรถไม่อยู่
    ผมไม่รุ้ว่าเปนที่อะไร...... แต่ !
    ประมานเดือนก่อน ผมไปเปลี่ยน บูท กับ ลูกยาง ที่ แพหลังมา เปลี่ยนโช๊คใหม่ ของ โชว่า แระสปิงมา
    หลังจากนั้น ยังไม่ได้ ตั้งศูนย์เลย
    ตอนใส่โช๊ค ผมลอง กดแกรนโชคดู ไม่ คด ไม่เสีย แต่ ความหนืดของ 2 ข้างไม่เท่ากัน ต่างกันนิดน่อยคับบบ แต่ถามเพ่ๆหลายๆคน เค้าบอกว่า ให้ไปดู ยางงงง คู่หน้ากับ ตั้งศูนย์
    ยางคู่หน้าผม กูดเยียร์ อีเกิ้ลf1 ปี 05 คับ ดอก ตูมไม่มีกินยางเลยน๊ะคับ
    ผมสังเกดว่า เพิ่งจามาเปนช่วงไปทำรถมาเนี่ยคับ เลย งง ว่าเปนที่ ตั้งศูนย์ หรือ โช๊ค

2. wewit

wewit New Member Moderator

201
    0
    0
    ยางบ่วมเปล่าครับ ถ้า 05 ก็3ปีแล้วนะ ยางเค้าใช้กัน2ปีก็จะเริ่มมีปัญหาแล้วครับ

3. WAT.

WAT. Guest

0
    0
    0
    ของผมก็เคยครับ

ผมก็เคยเป็นอัดไป100กว่าเจอถนนไม่เรียบร่อนไปเซ็ตโช๊คใหม่ทั้งสี่ตัวหายครับมันหนึบไม่เท่ากันต้องร้านที่มีเครื่องเทสโช๊คนะ.

4. natsmooth

834
    0
    0
    วันนี้เอารถไปตั้งศูนย์ มาแล้ว คับ เค้าบอกว่า
    มันกินยางงงง กินด้านใน
    อาการก็ ยังเหวี่ยงๆ ดีขึ้น แต่ก็ ยังมีบ้าง เพราะผมยังไม่ได้กลับยางงง
    แต่ที่แปลกคือ หลังจากตั้งแล้ว เวลาเลี้ยวหลับรถ มันมีเสียง เอี๊ยดดด !!!! พอนึกออกมั้ยคับบบบ ....
    ทั้งที่ ก่อนไปทำ ไม่มีเสียงอารายเลยยยยย ผมงง คัยรุ้ เคยเจอปัญหานี้ ช่วยทีน๊ะคับบบบ

5. bunphot2000

bunphot2000 New Member Member

555
    0
    0
    ไปตั้งศูนย์ใหม่คับต้องตั้งศูนย์ล้อพร้อมกันทั้งล้อหน้าและล้อหลังด้วยนะ รับประกันอาการดังกล่าวหายแน่คับ เพราะตอนที่เราเปลี่ยนบูทที่ล้อหลังศูนย์ที่ล้อหลังจะผิดเยอะ ถ้าร้านไหนบอกตั้งศูนย์ล้อหลังไม่ได้อย่าไปเข้าคับ
    ข้อสังเกตุง่ายๆพอเราเปลี่ยนบูท+ลูกยางที่แพหลังมา รถเราขับจะรู้สึกได้ทันทีว่าทำไมมันไม่ค่อยเกาะถนนเลยฟะ
    ทั้งๆที่เพิ่งเปลี่ยนของใหม่เข้าไปแต้ๆ ลองจอดรถแล้วตั้งพวงมาลัยให้ตรงๆ แล้วลงมามองทางด้านหลังรถ ลองสังเกต
    ล้อด้านหลังล้อซ้ายกับล้อขวาดูคับมุมล้ออาจจะไปคนละทางเลยก็ได้คับ รับประกัน1000% ไปตั้งศูนย์หน้า+หลังหายแน่นอน
    ผมเอาหัวนายwewitเป็นประกันได้เลยคับ55555 สรุปอาการนี้เป็นที่ศูนย์ล้ออย่างเดียวคับ

6. bunphot2000

bunphot2000 New Member Member

555
    0
    0
    แถมให้อีกหน่อยคับ การเปลี่ยนบูท+ลูกยางแพหลัง ควรเปลี่ยนทั้งหมดแพหลังเลยนะคับมีทัเหมด10กว่าตัว
    ใช้ของยี่ห้อRBI ก็ได้ราคาไม่แพงตกตัวละ100ก่าๆ ข้างหน้าก็เหมือนกันนะเปลี่ยนบูทควรเปลี่ยนยกทั้งชุดคับ

7. natsmooth

834
    0
    0
    ขบคุนมากคับบบบบบบ
    ม๊ะวานไป ตั้งมาแล้ว หน้าหลังเลยคับบบบ แต่เหมือน อาการจะ มีอยู่นิดน่อยยยย.... !!
    ไม่รุ้เปนที่ยางรึป่าวววว เพราะยางหน้ากินในอยู่น่อยคับบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้