ฟร้อนที่มีปรีเอ้าชุดเดียวกับหลายชุดมันหมายถึงอะไรครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย JAY_3S-GTE, 10 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JAY_3S-GTE

JAY_3S-GTE New Member Member

52
    0
    0
    - ฟร้อนที่มีปรีเอ้าชุดเดียวกับหลายชุดมันหมายถึงอะไรครับ
    - ผมมีฟร้อน ALPINE 9843 มันมีปรีเอ้าชุดเดียวถ้าผมจะจัดชุดแค่ คู่หน้าแยกชิ้น1คู่ + แอมป์4ชาแนล1ตัว + ซับ1ดอก ผมจะต้องซื้อไรมาใส่เพิ่มอีกป่าวครับ ขอบคุณครับ :confused:

2. JAY_3S-GTE

52
    0
    0
  3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ซื้อปรีมาเพิ่มในระบบคับ หรือไม่ ถ้าฝืนติดจิงๆก็จะต้องมีสายต่อ adaptor คับ แต่พี่ก็จะไม่สามารถแยกเล่นเฟสหน้า-หลังได้เท่านั้นเองคับ

ลองดูกระทุ้นี้คับ น่าจะเปนกรณีเดียวกัน http://www.pantown.com/board.php?id=2395&name=board10&topic=100&action=view

JAY_3S-GTE ถูกใจสิ่งนี้
  4. JAY_3S-GTE

52
    0
    0
    ปรีแอมป์ควรจะเป็นยี่ห้อไหนและรุ่นไหนอะครับ เอาที่ราคาไม่สูงมาก ขอบคุณครับ :D

แก้ไขล่าสุด: 11 มีนาคม 2006
  5. Robin

1,612
    45
    0
    ต้องตอบแบบนี้ดีกว่าคับ คือ Alpine เป็นฟร้อนท์ที่มีรายละเอียดของเสียงค่อนข้างดี คือว่าง่ายๆว่าเสียงมันดีอยู่แล้วอ่ะนะคับ ถ้าติดปรีที่คุณภาพล่างอ่ะคับ มันจะพาให้เสียงที่ดีอยู่แล้วแย่ลงไปคับ คือถ้าเอาราคาไม่สูงมาก คุณภาพมันก็จะไม่ดีเท่าที่ควรคับ ผมเลยไม่อยากจะแนะนำปรีคับ ลองแบบนี้มั้ย คือเปนความคิดของผมนะคับ ถ้าผมเปนพี่จะทำแบบนี้ ปรีคุณภาพดีๆๆราคาก็หมื่น - 2 หมื่นอยู่แล้ว(พวก ARC หรือ Zapco) ทำไมไม่เอาฟร้อนซ์เดิมไปขาย แล้วเอาเงินมาบวกเพิ่มกับที่ตัวเองมีอยู่นิดหน่อย ซื้อ Alpine รุ่นสูงๆหน่อยที่มี Pre out 3 ชุดไปเลยล่ะคับ น่าจะเวิร์คกว่าคับ เสียงก็ยังเปน Alpine คุณภาพของเสียงและฟร้อนท์ก็สูงขึ้นด้วย

6. JAY_3S-GTE

52
    0
    0
  7. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ถ้าจะซื้อปรี ต้องดูไรบ้างอะครับ เห็นที่บ้านหม้อ มีแบบ 7 แบรนด์ อะ มันเป้นยังไงอะครับ

8. Robin

1,612
    45
    0
    มาตอบให้คับ แต่ขออ้างอิงคำตอบของท่านหนูจาก SSS audio นะคับ เป็นคำตอบจากกระทู้นึงในเว็บบอร์ดของร้านนะคับ

ปรีแอมป์มาตรฐานควรมีดังนี้คับ

1. สามารถปรับแรงดันสัญญาณขาเข้าได้ด้วย
    2. มีความเพี้ยนต่ำ (อุปกรณ์ภายใน)
    3. ไม่แพง
    4. ถ้ามีEQ ก็ขอซัก5-7Bandจะดีครับ
    5. ถ้ามีCrossในตัวดีๆด้วยจะดีมาก
    6. ถ้าเป็น parametric EQ จะยิ่งดีใหญ่เลยท่าน

9. JAY_3S-GTE

52
    0
    0
    ความรู้ดีครับ ขอบคุณ คุณ Robin มากๆนะครับ

10. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ของผม ใช้ฟร้อน jvc 615 ( มีปรีเอาท์ 3 ชุด ) มีกลางแหลม 2 ชุด ซับ 10 นิ้ว 2 ดอก พร้อมตู้ เพาเวอร์ 4 ch 2 ตัว และ ปรีคอส ของ นากา

ผมต่อ แบบ กลางแหลม ตรง เข้า เพาเวอร์ 4ch เลย และ ซับ ผ่าน ปรีคอส นากา ก่อนอะครับ

พอดีกำลังจะขาย ปรีคอส นากาอะ แล้วจะซื้อ ปรี 7 แบรน แทนอะครับ เลยอยากถามว่า ควรจะต่อสายปรีเอาท์ ยังไงดี

ปล.เพาเวอร์ ที่ขับซับ บิตเป็น 2 ch อยู่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้