***** สานพานดังครับช่วยด้วย******

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย blueber, 22 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. blueber

blueber New Member Member

36
    0
    0
    ตอนเช้าเครื่องเย็นสตาร์ทรถแล้วเสียงสานพานดัง เคยไปเปลี่ยนแล้วใช้ไปสักพักก็ดังขึ้นมาอีกเคย
    เคยใช้โซเน็กแล้วแต่ต้องฉีดทุกวันเลยครับ คำถามมีอยู่ว่า
    1. เคยได้ข้อมูลมาว่าให้ลองใช้สบู่ถู ลองใช้ดีไหมครับ หรือไปตั้งสานพานใหม่จนกว่าจะหาย หรือช่วยแนะนำวิธีอื่นๆๆ หน่อยครับ
    2. ตอนสตาร์ทดัง 1 ทีพอเปิดแอร์ก็ดังเบาๆอีก หมุนพวงมาลัยสุดๆก้อดังเบาๆและเครื่องสั่นแปลกๆเล็กน้อย สานพานเส้นนี้ใช้กับเพาเวอร์และแอร์ใช่ไหมครับ มีอาการแบบนี้นานไปจะเป็นไรไหม

ขอบพระคุณมากครับ

2. phisit1999

phisit1999 New Member Member

67
    3
    0
    รถคันเก่าที่ผมขายไปก็เป็นครับ อาการเดียวกัน ผมเอาไปเข้าศูนย์ก็หาย คันใหม่ที่ผมพึ่งซื้อมาช่วงแรกๆก็ไม่เป็น
    พอใช้ไปได้สักเดือนนึงก็เป็นเหมือนคันเก่า รถผมชอบเป็นตอนที่จอดทิ้งไว้นานๆ พอมาสตาร์ทถึงเป็น เสียงดังวี๊ดๆ
    บางวันก็เป็น บางวันก็เงียบ แต่ส่วนใหญ่จะเป็น ยิ่งจอดค้างคืนตอนเช้ามาสตาร์ทนี่ จะมีเสียง ตอนนี้ผมเอาเข้าศูนย์อยู่
    ก็รอท่านผู้รู้มาให้ความรู้ต่อครับ

3. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ให้ช่างตั้งดีกว่าคับ
    ตึงไปก็ดัง หย่อนไปก็ดังคับ
    เรื่องใช้สบู่ก็เคยได้ยินมาเหมือนกัน
    บางคนบอกว่าใช้เทียนไขถูก็ได้ผล
    แต่ไม่เคยลองคับ เลยไม่กล้าแนะนำ
    (กลัวมันจะลื่นเกิน จนหลุดออกมา)

4. PongP11

PongP11 New Member Member

19
    0
    0
    มีอีกสาเหตุที่ผมคลำอยู่นาน ก็คือ ยางรองพลูเลย์ เสื่อมล่ะครับ เปลี่ยนสายพานก็แล้ว ไม่หาย ลองดูดีๆนะครับ ถ้าอย่างผมว่า ไม่นานพลูเลย์จะลื่นๆๆๆๆหรือถึงขั้นยางรองหลุด

5. P11-2089

P11-2089 New Member Member

34
    1
    0
    เคยเข้าศูนย์ เช็คอาการมีเสียงวี๊ด ตรงพูเลย์ เมื่อ 3 ปีกว่า มีเปลียนยางพูเลย์ และพูเลย์ด้วยหรือป่าวไม่แน่ใจ สายพาน

และอื่น ๆอีกนิดหน่อย ค่าใช้จ่ายประมาณ 4 พันกว่าบาทครับ และตอนนี้เริ่มมีเสียงเบา ๆ เกิดขึ้นอีกแล้ว

6. blueber

36
    0
    0
    ไม่ทราบราคาของยางรองพูเลย์หรือพูเลย์ นี่ราคาเท่าไหร่แล้วมันอยู่ตรงไหนครับ มันอันเดียวกับมู่เลย์รึเปล่า เดี๋ยวจะให้ช่างลองเช็คดูครับ ขอบคุณครับ

7. PongP11

PongP11 New Member Member

19
    0
    0
    พลูเลย์ของเราจะเป็นเหมือนแหวนสองวงสวมกันโดยมียางรองระหว่างกัน ง่ะครับ สังเกตุที่ตัวมันจะห็นมียางรองเป็นวงกลาง
    อาการของผมคือมีเสียงเมื่อตอนเครื่องเย็นๆ สตารท ใหม่ๆ พอร้อนๆ ก็เงียบ เวลาไปถึงช่างรถร้อน เครื่องร้อน ต้องรอกันจนเย็น พอเย็นก็คลำกันไป กว่าจะเจอแทบหมดหวังเลยครับ ไม่รู้สาเหตุที่มาของเสียง จนที่สุดเปลี่ยนสายพานก็ไม่หายจน หาเรื่อยมากระทั่งรู้ว่าเป็นพลูเลย์ในตอนนั้นของผมไปซื้อพลูเลย์เซียงกง ห้าร้อย มาเปลี่ยน เงียบเลยครับ
    อีกอย่าง โซแนกซ์ไม่แนะนำฉีดนะครับ มันจะลื่นๆๆๆๆ แล้วน้ำยามันทำลายยาง สายพานด้วยครับ

8. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    สตาร์ทรถแล้วรอสักครู่ครับ อาการนี้จะหายไปเองอะ คือรอประมาณว่าให้เข็มความร้อนมันเริ่มกระดิกอะครับ สักแปป

ตอนแรกผมก็ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน เปลี่ยนาสายพานก็แล้วน้ำมันเกียร์ก็แล้วเข้าศูนย์ก็แล้วก็ยังไม่หาย
    แล้วพอดีมีวันนึงผมสตาร์ทแล้วลืมของไว้ในบ้านแล้วก็วิ่งออกมาที่รถเพื่อจะขับไปเรียน แต่ก็ปรากฏว่าไม่มีเสียดังออกมาเมื่อเวลาเข้าเกียร์ ผมก็เลยวอร์มเครื่องก่อนออกจากบ้านก่อนประจำครับเสียงหายเลยครับ

9. blueber

36
    0
    0
    ผมลองค้นหาข้อมูล รถนิสสันหลายรุ่นเป็นกันค่อนข้างเยอะ อาการก็คล้ายๆกันบทสรุปให้เงียบก็ต่างกันบางคนใช้ โซแน็กอยู่ บางคนเปลี่ยนสายพาน บางคนพูเลย์ แต่หลายคนก็ไม่หายแต่รถก็ไม่มีปัญหาอะไรแต่ที่น่ากลัวที่สุดคือ..................อายครับ:eek: อายสุดๆๆเลยตอนจอดรถนานๆแล้วสตาร์ท อือๆๆ ของผมก้อไม่หายช่างที่ศูนย์ตั้งให้พอรถเย็นก้อยังเป็นอีกตอนแรกก้อเบาๆ นานๆก้อดังขึ้น ใครก็ได้ช่วยผมที

10. P11-2089

P11-2089 New Member Member

34
    1
    0
    พูเล่ย์เบิกห้างราคาตามที่บอกครับ เซียงกงราคาตามที่คุณป๋องบอกครับ ราคาของเทียบร้านอะไหล่ประมาณ 800บาทครับ เป็นเหล็กกลึงทั้งชิ้นทนทานไม่มียางให้เสื่อมสภาพ การออกตัวจะไม่นุ่มนวลเท่า แบบเดิมจ้า :eek: ถ้ายังไม่เคยเปลี่ยนคาดว่า.....:cry:

11. P@LMprimeraP11

P@LMprimeraP11 New Member Member

184
    0
    0
    รถผมเมื่อก่อนก็ดังครับ ให้ร้านแอร์ตั้งสายพานให้ก็เงียบไปไม่กี่วัน เลยเข้าศูนย์ช่างตั้งให้เงียบไปเดือนกว่าๆ แล้วคับ อีกวิธีนึงก็คือวอร์มเครื่องก่อนซักพัก แล้วเข้าเกียร์แล้วค่อยเปิดแอร์ครับ (ลำบากนิดนึง) ขอให้หายไวๆ นะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้