ขัดport ล้างเครื่อง

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Tobikung, 13 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tobikung

Tobikung New Member Member

10
    0
    0
    เพิ่งเรารถไปขัดportล้างเครื่องมาน่ะคับ เลยลองของดูว่าเป็นยังไง ผลออกมาคือช่วงออกตัวรู้สึกว่ามันดึงแรงขึ้น และช่วงที่เปลี่ยนระหว่าง เกียร์1-2มีเสียงล้อฟรีดังแอ๊ดเลยอะคับ เลยเกิดความไม่แน่ใจว่ารถมีปัญหาเกี่ยวกับช่วงล่างรึเปล่า ซึ่งความคิดผมทำแค่นี้ไม่น่าจะเกิดอาการอย่างนี้อะคับ ออ ข้อมูลเรื่องยางนะคับ potenza รุ่นR3 รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคับ

2. BoyZa

BoyZa New Member Member

94
    2
    0
    รถคุณใช้เครื่องอะไรอ่ะ ท่าจะแรงไม่ใช่เล่น

3. Tobikung

10
    0
    0
    ใช้เครื่องเดิมๆน่ะคับ SR18 Gear A/Tอีกตะหาก ก็เพราะอย่างงี้นี่แหละคับเลยงง แหละหวาดระแวงว่ามันจะเป็นอะไรรึเปล่ากับช่วงล่าง นอกจากนั้นตอนลองยังถนนแห้งด้วยอะ

4. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    สงสัยเครื่องมันคงจะแรงขึ้นอะคับ
    มะน่าเกี่ยวกับช่วงล่าง
    ว่าแต่ทำมาเท่าไหร่คับ
    น่าสนจัยดีเหมือนกัน

5. หมดค่าใช้จ่ายเท่าไหร่คับ ในการขัดพอร์ท

6. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ทำราคาเท่าไหร่ ร้านไหน บอกต่อด้วยครับผม

เพื่อ แผ่ รุ่น น้อง ด้วย นะ ครับ

กราบขอบพระคุณงามๆเลยครับ

7. P@LMprimeraP11

P@LMprimeraP11 New Member Member

184
    0
    0
    อยากทราบคับว่าขัดพอร์ตนี่มันต้องถอดอะไรมั้งคับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดแค่ผาวาวล์รึป่าว

แล้วมันช่วยอะไรบ้าง แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณค้าบบ ^^

8. Tuck1

Tuck1 New Member Member

91
    0
    0
    อยากรู้เหมือนกันครับ ช่วยแจ้งด้วย
    ขอบคุณครับ

9. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ขัดพอร์ทรอบเครื่องจะขึ้นได้เร็วขึ้นคับ
    ขับสนุกขึ้น
    อิอิ

10. Tuck1

91
    0
    0
    แล้วไม่ทราบในรายละเอียดนี่ เค้าทำอะไรมั่งนะครับ ถึงเรียกว่าขัด port เนี่ยครับ

11. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    ก็ประมาณว่า ขัดๆๆๆ ลื่น ให้มันเงาแว๊บๆ อ่ะครับ ทั้งพอร์ทไอดี แล้วก็พอร์ทไอเสีย

12. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    แล้วมันมีผลเสียอะไรมั๊ยคับพี่
    ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่
    ใช้เวลาทำนานมั๊ยคับ

13. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ท่านทศแห่ง บีบี มาเองเลย
    ขัดพอร์ทเค้าเน้นกันที่พอร์ทไอเสียให้มันมันวาวราวกับกระจกเพื่อให้ไอเสียออกไปให้เร็วที่สุด
    ส่วนพอร์ทไอดีเค้าขัดขยายให้ใหญ่เท่าที่ทำได้แต่ไม่มันวาวเหมือนกับพอร์ทไอเสีย
    เพราะจะทำให้เกิดหยดน้ำมันในช่องท่อวาล์วได้
    ที่ต้องทำอีกก้อคือปรับองศาบาวาล์วใหม่พร้อมกับบดวาล์วด้วย
    อิอิ

14. Tobikung

10
    0
    0
    ไปทำที่อู่ช่างน้อยมาอะคับ แกรับทำรถหน้าบ้านตัวเองอะ ราคาไม่แพง แต่ต้องอาศัยการคุยนิดนึงคับ คำแนะนำคือคุยกะแกเหมือนคนไม่มีตังอะ ให้แกลองขับดูสักรอบแล้วก็มาพูดถึงเรื่องต้องทำไรบ้าง แต่แกเป็นช่างทำรถstandardนะคับ ประมานว่าแกมีเครื่องมือไม่ครบที่จะวางเครื่องข้ามรุ่นน่ะ ส่วยรายการที่ทำมันยาวอะ ไว้พรุ่งนี้จะเอาบิลมาลอกpostให้ดูนะครับ ส่วนตัวหลักๆก็คือทำเพลาขับหน้าล้างเครื่อง ทำแรคพวงมาลัย ทำสายคันเร่ง ตั้งรอบเปลี่ยนเกียนร์1-2 เปลียนลูกยางต่างๆ เปลี่ยนปั้มน้ำมันในถัง ราคาคร่าวๆ 9200บ. ครับ ออเพิ่มอีกนิดครับแกทะรถVOLVOมาก่อนน่ะคับ แกเป็นคนที่จำประหยัดงบให้ลูกค้าน่ะ มีไรแกก็ถ้ายังใช้ได้ให้ใช้ไปก่อน ก็คงต้องใช้ความคิดตัวเองบ้าง+กับคำแนะนำของแกและงบเราน่ะครับ แกอยู่แถวๆสุขาภิบาล3 ส่วนเบอร์โทรจะเอาลงพร้อมรายการทำโดยละเอียดนะครับ

15. Tuck1

91
    0
    0
    เยี่ยมครับ ข้อมูลเน้น ๆ
    ขอบคุณมากครับ

16. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    ผมว่าที่มันฟรียางคงจะไม่ไหวแล้วอ่ะครับ เกียร์ออโตด้วยไม่น่าฟรีได้
    แบบรถผมอ่ะ ยางเริ่มไม่ค่อยดี ตอนนั้นวิ่งฟรีทิ้งสี่เกียร์เลยอ่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้