อยากรู้วิธีดูเครื่อง ลง 405GRI

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย สุชล55, 15 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. สุชล55

สุชล55 Guest

0
    0
    0
    405 GRI จะลงเครื่อง 7A-FEออโต อยากรู้วิธีดูเครื่องยนต์ที่จะได้เครื่องปีใหม่ๆๆ ครับ
    มีวิธีดูเครื่องอย่างไรครับ

2. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    ...ก่อนอื่น...ผมขออนุญาตฺแนะนำให้ถามรวมในกระทู้เดียวกันจะดีกว่านะคับ...จะได้หาได้ง่ายด้วย....

..ตอบคับ...
    ...7a-fe...ตัวสุดท้ายเป็น dual coil คับ....หรือคอยล์คู่นั่นเอง...โดย...ส่วนใหญ่...เครื่องโตโยต้า...จะมีโค้ดรหัส...บอกปีที่ผลิตเหมือนกัน...(แต่ผมจำไม่ได้จิงๆ...ต้องขอโทดด้วยคับ...)....แต่อยากจะบอกว่า...การเลือกซื้อเครื่องยนต์...จากเชียงกง...อยากให้ดูที่สภาพการใช้งานมากกว่าคับ....เช่น...เปิดฝาเติมน้ำมันเครื่อง..แล้วเอานิ้วลงไปลูบที่บริเวณฝาครอบดูว่า...มีเขม่าเกาะมากน้อยแค่ไหน....(โดยส่วนใหญ่เชียงกง..จะไม่รื้อมาล้างถึงด้านใน)...ดูท่อน้ำของเครื่องทั้งเข้าและออก...ว่ามี..ตะกัน...เกาะมากน้อยแค่ไหน...แล้วเป็นสีอะไร...ถ้าขาวๆ...เลยก้อโอเค......ที่ผมบอกมาเป็นการดูแบบคร่าวๆ..คับ....ทางที่ดีควรจะมีช่างไปเลือกซื้อด้วยก้อน่าจะดีคับ....

..ปล...ส่วนถ้ามีคนบอกว่าให้ดูปีผลิตที่สายหัวเทียนหรือว่าไดชาร์ต...ละก้อ...ลืมไปได้เลยคับ...ของมันเปลี่ยนกันได้....(เน้นนะคับ...ดูตามสภาพเครื่องเลยจะดีกว่าคับ...)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้