สอบถามเรื่องยางแท่นเครื่อง 4k

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย csvb, 13 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. csvb

csvb New Member Member

30
    0
    0
    เปลียนยางแท่นเครื่อง กี่บาทครับ แล้วใช่เวลานานเปล่าครับ
    แล้วมียางแท่นเครื่อง แต่งสำหรับเครื่อง 4k เปล่าครับ

2. okenarak

okenarak New Member Member

245
    2
    0
    ประมาณ250ต่ออันนะนานไหมต้องแล้วแต่ช่างอ่ะนะ

แว้วจะหาแท่นเครื่องแต่งไปเพืออะไรหรอ งง

เอาสีพ่นละกานกันสนิมเวลาฝนตกอันนี้ผมว่าดีกว่าหาของแต่งอีกนะพี่ ไงก็แต่งไปในตัวด้วย

3. csvb

30
    0
    0
    ที่ผมหมายถึง พวกยางแท่นเครื่อง แบบยูรีเทนอะครับ เห็นรถรุ่นอื่นเค้ามีใส่กัน ก็เลยอยากจะรู้ว่ามัน ต่างกับยางแท่นเครื่องธรรมดายังไงครับ

4. okenarak

245
    2
    0
    ต่างตรงทที่มันนิ่มกว่าเยอะครับข้างในมันเป็นยางนิ่มกว่าครับ

สมัยเครื่องkเขายังมะได้คิดออกมาเลยมั้งครับเอาธรรมดาใส่ก็พอครับ

5. csvb

30
    0
    0
    แล้วพวกยางแท่นเครื่องแบบยูรีเทนใส่แล้วมันมีผลอย่างไรกับเครื่องยนต์เปล่าครับ

6. cactus

cactus New Member Member

77
    0
    0
    / ยางแท่นเครื่อง ยูรีเทน ถ้าเป็นของ เครื่อง K ตรงรุ่นไม่มีขายแน่ๆ แต่ก็สามรถสั่งทำขึ้นมาได้ ไม่ใช้เรื่องแปลกใหม่ มีทำกันมานานมากๆแล้ว ตั้งแต่สมัยที่ยังมีการใช้ รถกระกูล KE ทำเป็นรถแข่งในรูปแบบต่างๆกันอยู่
    / ยางแท่นเครื่อง ยูรีเทน จะมีคุณสมบัติคือ ค่อนข้างจะแข็งให้ตัวได้น้อย ซึ่งความแข็งจะเทียบกับ ยางแท่นเครื่องธรรมดาไม่ได้เลย เพราะมันจะแข็งกว่ามาก และด้วยความแข็งของมัน ทำให้ช่วยลด การสูญเสียแรงบิดของเครื่องยนต์ ได้มาก ไม่สูญเสียไปกับการให้ตัวของเครื่อง จึงมีผลทำให้การส่งกำลังของเครื่อง ไปยังระบบขับเคลื่อนของรถมีประสิทธิภาพดีขึ้น
    / แต่มีข้อดีก็ต้องมีข้อเสีย เพราะ ยางแท่นเครื่องยูรีเทน จริงๆเขาจะใช้กับรถที่ใช้ในการแข่งขันในสนาม หรือรถที่มีแรงม้ามากๆ ซึ่งไม่สนใจเรื่อง ความนุ่มนวล หรือความเงียบแล้วเป็นส่วนใหญ่ ถ้าเราเอามาใส่ในรถที่ใช้ในชีวิตประจำดูแล้วจะเกินความจำเป็น และอาจจะส่งผลเสียมากกว่าผลดี เพราะอาจจะทำให้เกิดอาการ สั่นสะท้าน ของรถขึ้นมาได้
    / แต่ ถ้ายากจะลองใส่ ก็เอาตัวยางยางแท่นเครื่องเดิมไปเป็นตัวอย่าง แล้วให้ร้านที่เขารับทำ สร้างขึ้นมาใหม่ให้ได้ครับ
    / ทางที่ดีผมว่า คุณเอายางแท่นเครื่องตัวเก่าของเครื่อง K ไปหาเทียบกับยางแท่นเครื่องของรถรุ่นอื่น ที่มีขนาดเครื่องที่ใหญ่กว่าเครื่อง K และมีขนาดความสูงของยางแท่นเครื่องใกล้เคียงกับเครื่อง K มาใส่ก็จะช่วยได้มากแล้วครับ เพราะยางแท่นเครื่องของเครื่องที่มีใหญ่ยอมมีความแข็งมากกว่าเครื่องที่มีขนาดเล็ก เพราะต้องรับน้ำหนักของเครื่องที่มาก แต่จะเป็นของรุ่นไหนที่จะใส่กับเครื่อง K ได้ก็ต้องไปเทียบกันเองครับ :)

7. okenarak

245
    2
    0
    ขอบคุณความรู้จิง***
    ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้