ใครใช้ GPS อยู่ ช่วยแนะนำหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย, 31 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    GPS นำทางในรถยนต์นะครับ
    แต่ไม่มีประสบการณ์เลย ไม่ได้สนใจด้วย
    แล้วทีนี้รู้สึกว่าจำเป็นต้องใช้แล้วจริงๆ
    มันใช้ได้ทั่วประเทศไทยหรือเปล่าครับ
    มีงบหมื่นต้นๆ ไม่ทราบจะพอไหม
    ตัวไหนน่าใช้ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
    ได้รูป+ราคา จะดีมากๆครับ :D

e'-JiN ถูกใจสิ่งนี้
  1. CassyBank

CassyBank Member Privilege

42
    33
    18
    พอดีก็พึ่งซื้อ GPS มาใช้ได้ไม่นาน ก็ขอตอบตามที่ผมเข้าใจก่อนแล้วกันนะครับ

คำถาม : มันใช้ได้ทั่วประเทศไทยหรือเปล่าครับ

คำตอบ : ใช้ได้ทั่วประเทศไทยครับ ขึ้นอยู่กับ Map และ POI (Points of Interest (จุดตำแหน่งที่น่าสนใจ)) ที่ใส่เข้าไปในโปรแกรม GPS ครับ ยกตัวอย่างของแผนที่ก่อนนะครับ ถ้าได้แผนที่ๆเก่ามากมาไว้ เช่น ถนนหรือซอยตัดใหม่ แผนที่ใน GPS ก็จะไม่โชว์ให้เห็น หรืออย่าง POI ก็จะแสดงสถานที่ต่างๆเช่น ตึก ร้านอาหาร ห้างสรรพสินค้า ถ้าได้เวอร์ชั่นเก่าที่ไม่อัพเดทมา สถานที่แห่งนั้นก็จะไม่แสดงใน GPS ครับ

คำถาม : มีงบหมื่นต้นๆ ไม่ทราบจะพอไหม

คำตอบ : สำหรับผมพอนะ แบบที่ผมใช้มันจะเป็น PDA Phone ผมไปได้มือ 2 จากในเวปมา ได้มาแบบฟลุ๊คสุดๆ เจ้าของเดิมเขาขายในราคา 2,500 บาท อุปกรณ์ทุกอย่างครบ แต่มันอ่าน Sim Card ไม่ได้ผมเลยเอาไปซ่อมในราคา 400 บาท...สรุปผมได้ เครื่องนี้มาในราคา 2,900 บาท...รุ่นที่ได้คือ MIO A701 ซึ่งมันจะรองรับ GPS ในตัว ส่วนของโปรแกรม GPS ผมก็ Download มาใช้ฟรีๆ โปรแกรม iGO8 การใช้งานเสถียรสุดๆ GPS ทำงานได้ดีมากๆกับ PDA Phone รุ่นนี้

คำถาม : ตัวไหนน่าใช้ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

คำตอบ : ที่เห็นใช้กันเยอะๆก็พวก Nuvi แต่รุ่นไหน รอท่านอื่นมาแนะนำอีกทดีกว่า หรือจะหาแบบของผมมาใช้ก็ Work ดีนะครับ ประหยัดสุดๆ

ยังไงลองรอท่านอื่นมาแนะนำอีกทีแล้วกัน ขอให้โชคดีครับ

หรือลองดูข้อมูลจากเวปนี้ดูก่อนก็ได้ http://www.navthai.com/index.php แล้วจะรู้ว่า ของดี ของถูก ของฟรี ยังมีอยู่ในโลก

:D:D:D

2. e'-JiN

e'-JiN New Member VIP

723
    30
    0
    ใช้ของกามิน นูวิ...รุ่นที่เคยลงในTUNEDby ก้อใช้งานได้ดี...แต่เวลาที่เราจะใช้งานให้มันนำทางให้...ต้องใส่รายละเอียดมากหน่อย...
    ซึ่งบางทีเราไม่อาจรู้ละเอียดขนาดนั้น...เลยต้องใส่รายละเอียดใกล้เคียงที่เรารู้จักแทน...หรือพิมพ์คราวๆแล้วหาเพิ่มเติมข้อมูลจากในเครื่อง...
    เครื่องประมวลผลค่อนข้างช้า...อาจจะเพราะข้อมูลมันเยอะ...บางทีก้อขึ้นว่าไม่พบข้อมูลน่าปวดหัวกว่า...
    เลยใช้งานแบบเป็นแผนที่เราไปไหนมันก้อจะบอกเราไปเรื่อยๆ...ไว้ดูทางลัดซอยเล็กซอยน้อย...
    บางทีเจ้า GPS ก้อเราตลกกับเรา...รถจอดติดไฟแดงอยู่แถวสีลม...แต่รูปรถเราใน GPS กับวิ่งอยู่วิ่งวนไปวนมาในหน้าจอ...
    มีใช้งานก้อดีมีประโยชน์...ราคาก้อหมื่นนิดๆ...แต่ของผมได้มาเพราะเป็นออฟชั่นซื้อรถอ่ะ...ก้อเลยเอามาใช้ดู...ไม่หักเป็นส่วนลด...
    ตามลิงค์นี้ไปเลยครับ...ของผมใช้ GARMiN nuvi 200
    http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=170738&st=1

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 กรกฎาคม 2008
  3. PeNg

PeNg New Member Member

14
    2
    0
    แนะนำรุ่น Nuvi 200 ครับราคาประมาณ 12000 กะลังเล็งๆอยู่เหมือนกัน

แต่ถ้าอยากได้หน้าจอใหญ่ขึ้นมาอีกก็รุ่น Nuvi 200W ครับ ราคาน่าจะประมาณ 16000-17000 นี่แหละครับไม่แน่ใจ

4. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ข้อมูลดีจังเลยครับ ว่าจะหามาติดอยู่เหมือนกัน ชอบหลงทางอยู่บ่อยๆ

อยากทราบนิดนึงครับ ว่าพวกที่ ติดรถมา แบบฝังคอนโซล พวกนี้ มันเหมือนหรือคล้ายกันหรือเปล่าครับ.... เพราะอยากได้แบบฝังเลยมากกว่า เพราะถ้าเป็นคล้ายๆ PDA มันดูลำบาก:sad:

5. e'-JiN

e'-JiN New Member VIP

723
    30
    0
    ดูไม่ลำบากหรอกครับ...มองง่ายๆสบายๆเลย...กลางคืนก้อไม่สว่างจนแย่งตา...ขนาดกำลังพอเหมาะ...
    ที่สำคัญสามารถย้ายไปติดตั้งในรถคันอื่นง่าย...และง่ายต่อการถูกขโมย...จอดรถควรเก็บในที่ลับตา...

6. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    ผมเคยใช้ Garmin nuvi 300 คับแต่ขายไปแล้วพึ่งมันมากไม่ได้อ่าคับ มันนำทางไม่ถูกใจผมถนนใหญ่ ๆ มีให้ไปพาไปทางแคบ ๆ ซะงั้น
    พวกถนนวันเวย์ทูเวย์มันก็ไม่รู้นะคับบางที แต่มีไว้ก็ดีนัคับไว้ดูถนนหนทางมันมีรายละเอียดมากจนน่าตกใจเลยคับ

TankEk และ เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย ถูกใจสิ่งนี้
  7. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    ผมใช้อยู่ครับ Garmin Nuvi 200

ค่อนข้างประทับใจนะ เวลาค้นหาอาจช้าบ้าง แต่ก็พอไหวอยู่ เพราะรายละเอียดที่หาได้ ค่อนข้างเยอะพอตัวเลย

GPS เหมาะกับคนที่ขับรถร่อนไปร่อนมา วันๆวันไปโน่นมานี่ครับ

มันจะมีประโยชน์มากๆ กับคนที่รู้ทางบ้าง แต่ไม่อยากคิดเอง หรือลองให้มันคำนวนทางที่สั้นกว่าให้

ลองมาหลายครั้งแล้ว พาเข้าซอย เข้าทางลูกรัง ทะลุวัด เลาะถนนใหญ่ แต่ทางที่มันบอกก็เร็วจริงนะ...... ลัดสุดๆ

แต่เราก็ควรจะรู้ทางอยู่บ้าง เพราะบางทีมันพาเข้าซอย ทั้งที่วิ่งถนนใหญ่จะสบายกว่า

ที่ผมชอบมากๆคือ มันทำให้รู้ทางที่สั้นกว่าที่เราคิดเสมอๆ อยากประหยัดน้ำมัน ก็ช่วยได้หลายลิตรอยู่

ที่ควรระวังคือ อย่าไปใช้มันในกรณีไม่รู้ทางเลย ประเภทกลับบ้านไม่ถูก ไม่รู้ทิศไหนเป็นอะไร

เพราะมันอาจพาเข้ารกเข้าพง จนกลับไม่ถูกก็ได้ เคยให้มันพาไป Tein Master Shop ที่ตั้ง POI ไว้ เพราะขี้เกียจจำ

แม่งพาวนรอบหมู่บ้านเล่นซะงั้น

สรุป.....มีไว้ใช้ ได้ประโยชน์มากๆครับ แต่ระวังเรื่องทางลัดแปลกๆที่มันจะพาไปหน่อย

อ่อ เวลาซื้อแนะนำให้หาตัวที่แผนที่เป็น ESRI นะครับ มีรุ่นพี่เคยบ่นว่า ไม่ใช่ ESRI แม่งจะพาวิ่งถนนใหญ่ขึ้นทางด่วนอย่างเดียวเลย

กูรู้อยู่แล้ว.............กูต้องการทางเส้นใหม่ สั้นๆเว้ยยย

8. ตกลงว่า NUVI 200 นี่ ราคา หมื่นต้นๆ พอไหมคับ

9. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    ผมก็กำลังสนอยู่เหมือนกันครับ แต่อยากได้พวก pda gps ไม่ทราบว่ามีใครพอจะแนะนำได้บ้างครับ งบไม่เกิน 2 หมื่น

10. we_zaa

1,358
    33
    0
    แล้วพวกฝังคอนโซลล่ะ ...

11. pep

pep New Member Member

916
    1
    0
    http://www.nadict.com

ดูในเวปเลยครับ อเนกประสงค์กว่า nuvi ครับ

ของผมเอามาต่อกล้องด้วย เป็นดิกชินนารีด้วย ดูหนัง ฟังเพลง

เป็นแฮนฟรีในตัว

ลองดูครับ ค่อยๆศึกษาไม่ต้องรีบซื้อครับ มันออกมาให้เลือกเยอะ

12. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    เคยจะลองซื้อเป็นแบบที่ต่อกับพวกโทรศัพท์/PDA

แต่ยังหาข้อมูลอยู่ไม่กล้าตัดสินใจ

13. hnun

hnun Legend (R.I.P.)

406
    10
    0
    แนะนำ Nuvi 200 เช่นกันครับ

14. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    ใช้พวกนี้ระวังอย่าเล่นเพลินนะครับ เด่วจะลงข้างทางครับ

15. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    ใช้ Nokia Map ครับ Garmin ก็มี แต่ยังไม่ได้ลอง แค่ Nokia Map ก็โอแล้วครับ เร็วดี

อ้อผมใช้ Nokia N82 นะครับ ถ้าใช้เป็นเครื่อง GPS เลย สำหรับผมไม่ค่อยคุ้มแฮะ

16. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ระวังมันพาไปอ้อมนะครับ :D:D:D

17. wenkel

wenkel New Member Member

1,157
    182
    0
    ใช้ nuvi200 อยู่ครับ ใช้ง่ายดี แต่บางทีก็ช้าอ่ะ

ราคาก็พอได้นะ เหมาะกะมือใหม่ใช้ง่ายดีครับ

เห็นที่โลตัสขาย 12700 แถมมือถือ i-mobile 1เครื่อง

ถ้าซื้อที่ทองหล่อ 12400

ตามเวปอื่นๆก็ 11800 - 12000 มีแถมกันรอยให้ด้วยครับ

ปล. ตอนซื้อหาเครื่องมาลองดูสัญญาณว่ามันจะผ่านฟิล์มบานหน้าได้รึเปล่าด้วยนะครับ...:)

18. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    เคยไปแถวมหาชัยทีนึง กำลังเห่อเลยกดให้มันพากลับบ้าน

พวกพาออกทางที่รถสิบล้อวิ่งดินกัน จะกลับรถก็ไม่ได้ วันนั้นเกือบได้ตามรถลากแล้ว

19. we_zaa

1,358
    33
    0
    อยากใช้มั่งจัง หุหุ

20. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    แล้วถ้าเราซื้อพวก PDA PHONE มา แล้วลงโปรแกรม GPS จะเวิร์คมั้ยครับ

21. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    PDA รุ่มใหม่ๆจะมี GPS มาให้อยู่แล้วครับอยู่ที่เราจะเลือกเอาว่าตัวไหนให้โปรค่ายไหนครับ
    ส่วนตัวใช้ การ์มินครับคล่องดีเวลาออกเที่ยวต่างจังหวัดแต่อยู่ในกทม.ไม่มีเวลาดูครับใช้ความเคยชินเร็วกว่ามานั่งดู

ใครมีพิกัดสนามคลอง 5 มั่งครับขอหน่อย......

22. tum_740

tum_740 New Member Member

34
    2
    0
    ผมใช้ htc p3300 ครับ แผนที่การ์มิน ก็ ok ดีครับ เป็น pda ครับ
    แล้วเรื่องที่ว่าหลงหรือไม่หลงอยู่ที่เราตั้งค่าการนำทางครับ
    ว่าจะใช้เส้นทางแบบไหน ผมใช้แต่ทางหลักกับทางรองครับ
    ทางลัดไม่เคยใช้ครับกลัวมันจะพาเข้าป่า

23. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    อ่านละฮาดีงับ
    จะพาเข้าดงกันอย่างเดียวเลย

สนใจอยู่เช่นกันครับ

24. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ผมซื้อAsusมาเมื่อ3ปีก่อนเพราะคิดว่าดีเหมือนกัน ที่มีGPS แต่ปรากฎว่าเจอประสบการณ์เดียวกัน มันพาหลงทาง สุดท้ายไม่ได้ใช้มาเป็นปีแล้ว เอาไว้โทรเข้ารับสายอย่างเดียว
    ทางที่ดีที่สุดแล้วไม่หลงสำหรับผมคือ จอดถามเอา แต่เลือกถามคนที่ค่อนข้างจะรู้ทางหน่อย เดี๋ยวจะหลงหนักว่าเดิมอีก

25. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    สรุป น่าใช้ป่ะเนี่ย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้