เปลี่ยนฟร้อนท์ใหม่ ประกอบเหมือนเดิมทุกอย่าง ทำไมมีเสียงดังตื๊ด...ปรี๊ด.....ดังมาก

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย premium, 15 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. premium

premium New Member Member

33
    0
    0
    สอบถามหน่อยค่ะ คือเปลี่ยนฟร้อนท์ใหม่ ประกอบเหมือนเดิมทุกอย่าง แต่ไม่รู้ทำไมขั้นสุดท้ายเวลาต่อสายรีโมทสีฟ้าจากฟร้อนท์เข้าเส้นสีฟ้าหลังปรี จะมีเสียงดังตื๊ด...ปรี๊ด.....ดังมาก ยิ่งกว่าสัญญาณกันขโมยร้องซะอีกต้องดึงสายที่ต่อรีโมท(เส้นสีฟ้า) ออกถึงจะเงียบ ทั้ง ๆ ที่ปิดเสียงที่ปรีหมดทุกตัวแล้วนะคะ แต่พอลองต่อตรงไม่ผ่านปรีโดยต่อไปที่ลำโพงซับก็ไม่มีเสียงดังเหมือนตอนแรก พี่ ๆ ว่ามันเกิดจากปรีเสียหรือเปล่าคะ แต่ฟิวล์ที่เป็นหลอดแก้วหลังปรีมันก็ไม่ได้ขาด ถ้าเสียมันก็น่าจะขาดก่อนเหมือนฟิวล์หลังฟร้อนท์ไม่ใช่เหรอคะ หรือว่ามันจะเกี่ยวกับแอม 2 ตัวที่อยู่หลังรถ แต่ก็ไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับแอมเลยอ่ะค่ะ กลัวลำโพงจะขาด ...งงจริง ๆ

รบกวนช่วยวิเคราะห์หน่อยค่ะ ว่าเกิดจากอะไร

*** ตัวช่องสีฟ้าด้านหลังที่มีหัวเข็มเขามีไว้ทำไรคะ ไพโอเนียร์7650

และถ้าดูจากหลังฟร้อนท์แนะนำว่าควรต่อแบบไหนดีคะ

แล้วสายด้านหลัง นี่..ต้องต่อทุกเส้นหรือเปล่าคะ มันเยอะกว่าเคนวูดอะ

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มีนาคม 2006
  2. premium

33
    0
    0
  3. pee4

pee4 New Member VIP

35
    1
    0
    มันอาจจะเกิดจากสายที่ใช่ก้อได้นะครับ รถของพี่ผมก้อเคยเป็น แล้วช่างบอกว่าสายไม่แน่นอะครับตอนแรกเอาเทปผ้าพันดู หายเหมือนกับครับ แต่กลัวว่าใช่ไปสักพักแล้วเทปกาวหลุด เลยเปลี่ยนของใหม่ดู แนะนำนะครับให้ใช้ของเกรดดีๆหน่อยนะครับ พอเปลี่ยนเสจหายเลยครับ ลองที่สายก็ก็ได้นะครับ ถ้าไม่หายลองดูอย่างอื่นต่อไปครับ

4. premium

33
    0
    0
    จะลองดูค่ะ ขอบคุณนะคะ

ใครรู้สาเหตุอื่น....แนะนำด้วยนะคะ

5. premium

33
    0
    0
    ^
    ^
    ^
    upside

ตัวช่องสีฟ้าด้านหลังที่มีหัวเข็มเขามีไว้ทำไรคะ ไพโอเนียร์7650

และถ้าดูจากหลังฟร้อนท์แนะนำว่าควรต่อแบบไหนดีคะ

แล้วสายด้านหลัง นี่..ต้องต่อทุกเส้นหรือเปล่าคะ

ขอบคุณค่ะ

6. Teddy-san

Teddy-san New Member Member

7
    0
    0
    รถผมก็เป็นอาการเดียวกันเลยอ่ะครับ
    เพิ่งต่อเครื่องเสียงเองเสร็จเมื่อวานนี้
    วี้ดดังมากๆ ทั้งตอนเปิดและปิด Front

ไม่รู้ว่าจะเป็นอันตรายกับลำโพงหรือเปล่า
    รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยคร๊าบบ

กะว่าจะลองเช็ค Ground ใหม่ แล้วก็ลองต่อ Relay ที่สาย Rem (สีฟ้า)
    ไป Amp & Pre ดูอ่ะครับเผื่อช่วยได้

คงช่วยเหลือตัวเองไปก่อน ถ้าได้ผลแล้วจะมาบอกละกันนะครับ

7. premium

33
    0
    0
    เห็นเขาว่าปรีแอมป์เสีย เกี่ยวกันหรือเปล่าคะกับเสียงหวีดที่ดังมาก ๆ แม้ว่าไม่ได้เปิดเสียงก็ตาม ต้องปิดวิทยุเท่านั้น

8. access54

access54 New Member Member

2
    0
    0
    ตัวช่องสีฟ้าสี่เหลี่ยมที่มีหัวเข็มอยู่ข้างในเยอะๆ เป็นปลั๊กสายเสียบสำหรับตู้cd

9. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    กราวด์ที่ปรีขาดหรือหลวมครับอาจเกิดได้ที่ขั้วrcaหรือภายในวงจรครับเป้นได้ทั้งปรีที่มีอยู่นั้นมีอายุการใช้งานที่ยาวนานมากจนทำให้condenserภายในรั่วหรือที่เรียกว่าเน่าแบบมีน้ำยางๆออกมาเหมือนถ่านไฟฉายเก่าอ่ะครับส่วนอีกอันบางทีปรีท่มีอยู่นั้นไม่มีคุณภาพเท่าที่ควรส่วนใหญ่เกือบ100เปอร์เซนต์เจอกับพวกของปลอมตัว700-800ครับวี๊ดระเบิดเลยครับ

10. premium

33
    0
    0
    ซ่อมปรีแล้วค่ะ ช่างบอกว่าไฟตก จาก 12 โวลด์ เหลือ 3 โวลด์ ก็ไม่รู้ว่าเขาซ่อมยังไงอะนะคะ จ่ายไป 500 บาท
    ปรีตัวนี้ใช้มานานเหมือนกันค่ะ อาจจะเน่าอย่างที่ว่า แต่ก็ซื้อมาแพงเหมือนกัน 3000 up สมมุติว่าจะซื้อใหม่ซื้อของอะไรดีค่ะ แนะนำด้วยค่ะ ใช้ไพโอเนียร์ 7650 อยู่ค่ะ

11. premium

33
    0
    0
    สรุปว่า...กราวด์ที่ปรีขาดค่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้