สอบถามครับ!! เปิดฝาหม้อนำ้มีคราบนำ้มันเกิดจากสาเหตุใดครับ ? ขอบคุณครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Jon Kug, 5 พฤษภาคม 2015

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Jon Kug

Jon Kug Guest

0
    0
    0
    สอบถามครับ!! เปิดฝาหม้อนำ้มีคราบนำ้มันเกิดจากสาเหตุใดครับ ? ขอบคุณครับ

2. Jon Kug

0
    0
    0
    เพิ่มเติมครับ เป็นรถติดเเก๊ส ตั้งแต่ขับมา 5 ปีกว่ายังไม่เคยเปิดฝาดูเลยครับ

3. น้ำที่เอามาเติมในหม้อน้ำไม่สะอาดก็มีส่วนครับ อีกอย่างไม่แน่ใจว่าประเก็นรั่ว ทำให้น้ำมันเครื่องเข้าไปในระบบน้ำหล่อเย็น

4. Sirima Mild Ka

Sirima Mild Ka Guest

0
    0
    0
    ประเก็น รั่ว ฝาโก่ง ระวังน้ำเข้าเครื่องนะ

5. ฝาโก่งครับ

6. Meng Creation

Meng Creation Guest

0
    0
    0
    ยินดีด้วยครับ....อาการเดียวกันเป๊ะๆเลย อย่างเบา ปะเก็นรั่ว อย่างหนักฝาสูบโก่ง ผมยังไม่ได้ซ่อมเลย T_T

7. Meng Creation

0
    0
    0
    ยกเครื่องพร้อมกันเลยมั๊ยครับ ^_^ #ยิ้มทั้งน้ำตา

8. Jon Kug

0
    0
    0
    เศร้าแป๊บบบ T_T

9. Meng Creation

0
    0
    0
    จากการสอบถามในห้องนี้ สรุปได้ว่า....ยกเครื่องใหม่คุ้มกว่าครับ เตรียมงบ ไว้ 25000 ผมมีงบละ แต่ไม่มีเวลาและอู่

10. Jon Kug

0
    0
    0
    ผมขอ ขอบคุณพี่ๆมากครับ ที่ให้คำปรึกษา ตอนนี้ผมยังคิดอะไรๆไม่ออก มึนๆๆอยู่ ครับ

11. ตอนนี้ก็ยังใช้งานได้ตามปกติอยู่หรือเปล่าครับ หากยังใช้ได้อยู่ ถ้าเป็นไปได้ ล้างหม้อน้ำ และหม้อพักน้ำ แล้วหาผงอุดหม้อน้ำตามร้านอะหลั่ยราคาประมาณ80บาท เอาสองหลอด ผสมน้ำในหม้อน้ำพร้อมกับน้ำยาหล่อเย็น(ดูคำแนะนำที่ฉลากด้วยก็ดี) เติมน้ำในระบบให้เต็ม เสร็จแล้วอุุ่นเครื่องประมาณครึ่งชั่วโมง และใช้งานได้ตามปกติ ของผมเองก็ยังใช้แบบนี้มาปีกว่าเนื่องจากปะเก็นฝาสูบแตกร้าวอาจเนื่องจากใช้แกสที่รอบสูงเป็นเวลานาน จะทนให้ถึงสิ้นปีค่อยเปลี่ยนเครื่องตรับ

12. Jon Kug

0
    0
    0
    ก้อขับอยู่ครับเเต่มีไฟนำ้มันเครื่องโชร์แป๊บเดียวก็อดับไปเลยลองดูนำ้มันเครื่องติดปลายไม้นิดเดียว ก้อเลยเปิดฝานำ้มันเครื่องมีคราบสีขาวเกาะอยู่ เลยเปิดผาหม้อนำ้ก็เลยเห็นเป็นสภาพนี้ครับ

13. ฝาสูบแตกแล้วครับ

14. ถ้ามีคราบสีขาวในน้ำมันเครื่องน่าจะน้ำเข้าผสมกับน้ำมันเครื่องเนื่องจากฝาสูบโก่ง ลองทดสอบดูตอนเครื่องเย็น สตาร์ทเครื่องแล้วเปิดฝาหม้อน้ำดู หากมีฟองอากาศปุดๆเหมือนน้ำเดือด คงต้องเข้าอู่เปิดฝามาใสใหม่ หรือจะหาฝาเชียงกงสภาพสวยๆก็มีราคาราวๆ4-5000 ไม่แน่แล้วแต่แหล่ง หรือถ้างบถึงยกเครื่องพร้อมเกียร์ GA15 คงราว15-18K ก็อยู่กับเราไปอีกนาน

15. Jon Kug

0
    0
    0
  16. ผมเป็นแบบนี้แร่ะ ฝาโก่งครับ

17. ใครใส่ชานมลงไป

18. Panitnun Ninkit

Panitnun Ninkit Guest

0
    0
    0
    เหตุนี้ผมได้เปลี่ยนฝา+หม้อน้ำใหม่แล้วครับ

19. Book Kalintha

Book Kalintha Guest

0
    0
    0
    ของผมก็อาการเดียวกันครับพี่ แต่ของผมน่าจะหนักกว่าเพราะทั้งน้ำมันเข้ามาผสมในหม้อน้ำแล้วก็น้ำเข้าเครื่องอีกต่างหากครับ อิอิฝาสูบแตกครับก็เลยตัดสินใจเปลี่ยนเครื่องใหม่เป็นที่เรียบร้อยครับ ga15ครับประหยัดดีครับผมเลยยกแก๊สออกด้วยเลยครับน้ำมันกำลังถูกครับ5555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้