เรื่องโช๊ค ๆ อีกแล้วครับ..?

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Diamond0722, 30 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    P 11 ของเราเวลาวิ่งบนถนนคอนกรีตหรือบนถนนลูกรังหรือถนนดินที่ขรุขระหน่อยจะมีเสียงดังกึกกัก ๆ ๆ ตลอดเวลาทั้งจากทางล้อหน้าและล้อหลัง แต่วิ่งบนถนนลาดยางไม่มีเสียงอย่างว่า ตอนหลัง ๆ เวลาเบรคจะมีเสียงดังกึก กัก มาจากทางด้านหลัง และไม่มีอาการเสียศูนย์อย่างอื่น เอาไปถามช่างดู (อู่ซ่อมโช๊ค) เขาบอกว่าเป็นเพราะโช๊คซึ่งทำการซ่อมมาแล้วครั้งนึง แต่เอาแกนโช๊คที่เล็กไปหน่อยใส่เข้าไป เวลาวิ่งแกนโช๊คจะคลอนทำให้มีเสียงดัง เลยอยากจะถามว่ามันจะเป็นอย่างที่ช่างว่ารึป่าว..? เพราะตอนที่ช่างดูก็ไม่ได้ยกดูเพียงแต่เขย่าดูเท่านั้น แถมช่างก็ยังบอกอีกว่าถ้าจะหาของ P 11 มาใส่ก็จะยากหน่อยต้องหารุ่นที่ใกล้เคียงแล้วมาดัดแปลงเอา ใครพอจะมีคำแนะนำรึปล่าวครับว่าหาได้ที่ไหน..? ราคาประมาณเท่าไร..? หรือเอาของรุ่นไหนมาใส่ได้อ่ะครับ..? ถ้าเปลี่ยนโช๊คทั้ง 4 ตัว ราคาประมาณเท่าไรครับ...? ขอบคุณครับ อ้อ..ลืมบอกอีกอย่าง..ของเราใช้ยาง 195 ขอบ 15 แก้ม 55 ครับ

2. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    ลองดูลูกหมากต่างๆด้วยนะครับ....บู้ทหัวโช้คก้อสร้างปัญหาได้เหมือนกัน...ลองเช็คดูครับ

3. สรศักดิ์

สรศักดิ์ New Member Member

84
    0
    0
    เป็นที่คาลิปเปอร์หรือปล่าวครับอาจจะเป็นที่สลักคาลิปเปอร์ก็เป็นไปได้ครับต้องถอดมาอัดจาระบีบ้างถ้าเป็นโช๊คให้ช่างถอดออกจากสปริง
    แล้วกดก้านลงกับพื้นแล้วให้สังเกตุว่าคืนตัวได้ดีอยู่หรือปล่าวถ้าคืนตัวช้ามากๆแสดงว่าเสียแน่นอนครับ

4. indy.presea

indy.presea New Member Member

81
    1
    0
    ได้ไปโหลดมาอะป่าวคับ ถ้าโหลดมาโดยการตัดสปริงอย่างเดียวก็เกิดจากอาการแกนโช๊คยัน ถ้าไม่ได้โหลด
    ก็เกิดจากเสื้อโช๊คสึกแกนคลอนก็ดังได้คับ หรือลูกยางยึดโช๊คสึกมากก็ดัง ยางกันโครงสึกก็ดังได้คับ เช็คเบ้า
    โช๊คลูกปืนด้วยว่าสึกมั้ยคับดังได้ทั้งนั้นคับ บางทีก็ดังจากสปริงกะเบ้าโช๊ค อาจหาสายยางสวมเข้าไปในสปริง
    ซัก2ข้ออาจหาย แต่ถ้าจะเปลี่ยนใหม่ก็เอาเป็นสรัทปรับเกลียวไปเลย ราคาก็ไม่แพงร้านแต่งไม่ถึงหมื่นบาทด้วย
    โหลดได้ตามใจไปเลย แต่ลองเช็คดูก่อนคับ เสียตังค์ให้คุ้มดีกว่าน้ำมันแพงคับประหยัดไว้ก่อน หวัดดีคับ

5. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ตรวจสอบมันทุกจุด
    เซ็งเรื่องราคาน้ำมันจัง
    ไม่อยากขับรถแล้วโว้ย

6. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ รถไม่ได้โหลดมาอ่ะครับแต่คงจอดอยู่เต๊นท์นานไปหน่อยพอมาใช้งานเลยออกอาการ งานนี้สงสัยต้องเช็คทุกจุดอย่างว่า วันนี้คงต้องไปให้ช่างยกดูซะหน่อยแล้ว..

7. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    เสียงจากช่วงล่าง มันมาได้จากหลายจุดเลยครับ ตรวจเช็คทั้งหมดแหล่ะดีสุดแล้วครับ

แนะนำให้ติดตั้งเครื่องเสียงครับ ช่วยลดปัญหาเสียงช่วงล่างได้เยอะเลย อิอิ :D

8. indy.presea

indy.presea New Member Member

81
    1
    0
    เห็นด้วยกะการแก้ไขคับ ตรงจุดที่สุดแล้วล่ะคับ เยี่ยมจิงๆชอบๆๆ

9. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    ถ้าเป็นปัญหาที่โช๊คจริงๆ ของตรงรุ่นก็มีถมเถไปครับ อย่าได้เอาพวกซันนี่ มาแปลงเด็ดขาดครับ ตรงรุ่นหาได้ครับ ไม่ยาก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้