มีปัญหาเรื่องรถใช้ แก๊ส ก็เข้ามาถามกันในนี้นะครับ

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย Phenic, 21 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0
    เอามาให้ดูกันครับว่าระบบหัวฉีด เขาติดกันยังไง :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 พฤษภาคม 2007
  2. Phenic

1,053
    0
    0
  3. Phenic

1,053
    0
    0
    ประกอบท่อร่วมไอดีเข้าไป ก็เลยไม่เห็นหัวฉีดครับ เพราะมันอยู่ข้างล่าง อิอิ :D:D:D

4. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    การติดตั้งหัวฉีดแก๊สนั้น..มีแบบเดียวหรอคับคุณ Phenic แล้วราคาในการติดตั้งประเภทนี้...อยู่ที่เท่าไรหรอคับ...อยากทราบครับ

5. tump

tump New Member Member

230
    3
    0
    เป็นแนวทางอย่างดีเลย ขอบคุณครับ

6. Phenic

1,053
    0
    0

มีหลายแบบครับ ขึ้นอยู่กับแต่ละยี่ห้อ และ ลักษณะของหัวฉีดครับ และขึ้นอยู่กับอู่ที่เขารับติดตั้งด้วยครับ เท่าที่ดูของ6 สูบจะอยู่ประมาณไม่เกินสี่หมื่น อ่ะครับ ถูก-แพงขึ้นอยู่กับราคาของครับ
    และระบบหัวฉีดนั้นจะมีกล่องECUคอยควบคุมการทำงาน
    และต้องใช้เครื่องคอมพิวเตอร์ในการจูนด้วยครับ

ของผมแบบแรกไม่มีรางแก็สอ่ะครับ ส่วนอันที่สอง กะ อันที่สามมีรางแก๊สในตัวครับ:D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มกราคม 2007
  7. Phenic

1,053
    0
    0
    เดี๋ยวว่าจะเปลี่ยนเป็นหัวฉีดแบบที่สอง แระ แบบแรกที่ใช้อยู่ Service ยากไปหน่อย ไม่รู้ ว่าจะเปลี่ยน
    หม้อต้มด้วยป่าว แล้วเดี๋ยวจะเอารูปมาลงให้ดูนะครับ อิอิ

8. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    ดีเลยครับ....ยังงัยก้อแนะนำผมด้วยนะครับ....ติดตั้งเฉพาะระบบหัวฉีดใหม่อย่างเดียวประมาณเท่าไหร่ครับ...

9. Phenic

1,053
    0
    0
    เปลี่ยนเป็นระบบหัวฉีด ต้องมีดังนี้ครับ
    หัวฉีด 6 หัว
    กล่องECUควบคุมหัวฉีด
    หม้อต้มแบบมีแรงดัน
    แล้วก็อุปกรณ์ เสริมเล็กน้อย พวกท่อยาง หัวฝังท่อร่วม เข็มขัดรัดท่อ
    ส่วนราคา ตามความแรงครับ คือหม้อต้มแรงๆก็จะจ่ายแก๊สได้แรงสม่ำเสมอถึงรอบปลาย
    ส่วน หัวฉีดดีๆ ก็จะทำให้การจูน จูนได้คม และ กว้างทุกรอบเครื่องครับ ที่ติดๆกันดีๆ
    แรงกว่าน้ำมันทั้งนั้นครับ จากการทดสอบบน Dyno ครับ

10. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    ว้าวหรอคับ...ขึ้นอยู่กับของเป็นหลักนะคับผมว่า..แล้วมีการติดตั้งแก๊สระบบหัวฉีดแบบ ท่อเดี่ยวไหมครับ...โดยท่อเดียวจ่าย 6 หัวเลย... มันดีหรือไม่ดียังไงครับ

11. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    ถ้าติด รถ 4 สูบ ราคามานประมาณเท่าไหร่ ครับเนียะ

12. Phenic

1,053
    0
    0

มันก็จะจูนได้ไม่ละเอียดทุกย่าน ของรอบเครื่องยนต์ และมันก็จะต่างกับแบบมิกเซอร์
    ก็แค่ไม่มีคอขวดไปขวางท่อไอดีแค่นั้นครับ แต่การทำงานก็ทำได้ไม่ดีเท่า จ่ายแยกครับ
    งั้นลองนึกถึงว่าถ้าเครื่อง 1 JZ -GE ซึ่งปกติจะแบ่งการฉีดน้ำมันเชื้อเพลิงเป็น 3 กรุ๊ป ดังนี้คือ
    ฉีด 1 กับ 5
    และ 2 กับ 6
    และ 3 กับ 4
    ซึ่งจะมีการจ่ายใครจ่ายมัน สลับกันไป เมื่อเครื่องยนต์ต้องการเชื้อเพลิงมากก็ฉีดมากเมื่อถอนคันเร่งก็ฉีดน้อย
    แต่ถ้าฉีดหัวเดียวเลยมันจะคุมปริมาณการฉีดยาก และ
    หัวฉีดนั้นต้องใหญ่พอที่จะจ่ายเชื้อเพลิงได้พอในรอบสูงๆ
    และหัวฉีดเดียวจะต้องฉีดล่วงหน้าเพื่อรอให้แต่ละลูกสูบดูดเข้าไป
    และอาจเกิดอาการ แบ็คไฟ จากการเร่งรอบสูงๆมาแล้วมีการถอนคันเร่งกระทันหัน
    ซึ่งทำความเสียหายกับอุปกรณ์ในห้องเครื่องด้วย
    :D:sad::D

13. Phenic

1,053
    0
    0

แล้วรถมีอุปกรณ์แก๊สอยู่แล้วป่าวครับ หมายถึงใช้แก๊สอยู่แล้วรึป่าว อ่ะครับ ถ้าไม่เคยติดเลย ก็ประมาณ 35000 แต่ถ้ามีถังมีท่อแล้ว ก็ถูกหน่อยครับ อิอ
    :Dิ:sad::D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มกราคม 2007
  14. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    ถูกหน่อยนี่....ประมาณเท่าไหร่ครับคุณเบียร์....มีอุปกรณ์แก๊สอยู่แล้ว...แต่อยากเปลี่ยนเป็นหัวฉีดอ่ะครับ..

15. Phenic

1,053
    0
    0
    ก็อยู่ที่ 30000 ครับ พร้อมค่าติดตั้ง และ จูน จนกว่าจะพอใจ รับรองว่าแรงกว่าน้ำมันเห็นๆ ครับ อิอิ
    อืม แล้วผมเปลี่ยนหัวฉีดเรียบร้อยแล้วครับ แรงดีกว่าเดิม จูนได้เนียนกว่าเดิมมากเลยครับ แต่คิดว่าอาจจะเปลี่ยนหม้อต้มด้วย เผื่อจะแรงขึ้นได้อีกครับ แล้วจะเอารูปมาฝากนะครับ

16. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    อ้อ...งี้นี้เอง....เข้าใจแล้วขอรับ....ที่คุณเบียร์บอกมา..มันถึงแรงกว่าน้ำมันเพราะมานจ่ายได้สุด ๆ กว่าน้ำมันนี่เองครับ...

17. Phenic

1,053
    0
    0
    ถ ถ ถ ถ ถูกต้องแล้ว คร๊าบ แต่ราคาก็ค่อนข้างแรงครับ แต่พอติดแล้วรู้สึกคุ้มครับเพราะว่าแรงกว่าเดิม และ
    เชื้อเพลิงก็ถูกกว่าเดิม ประมาณว่าโมรถให้แรงกว่าเดิมแต่ใช้ได้ประหยัดกว่าเดิมครับ ตอนนี้ตก กิโลละ 1 บาทครับ :sad::D:sad:

18. God level

1,028
    14
    38
    เจ๋งดีจัง....จะทำสีก่อนหรือว่า....จะใส่ซันลูฟก่อนหรือว่า...จะเปลี่ยนแม็กซ์ก่อนหรือว่า...ติดหัวฉีดก่อนดีหว่า....แหะๆๆๆๆ

19. Phenic

1,053
    0
    0

โอ้ว อารมณ์ นี้เลยครับ เหมือนกันเลย ตอนจะทำรถอ่ะครับ ทุกอย่างติดที่ทุนทรัพย์ครับ แหะแหะ ผมยึดหลักที่ว่า ไม่เสียไม่ซ่อม แต่ต้องบำรุงรักษา ครับ และที่ติดแก๊สก่อน
    เพราะ จะเอาเงินที่ประหยัดได้จากการเปลี่ยนไปใช้แก๊ส ไปแต่งอย่างอื่นต่อครับ
    :D:D:D

20. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    งั้นติดแก๊สก่อน อิอิ

21. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    พี่โบคับ...ผมว่านะ...หากเป็นไปได้เก็บเงิน..ลงทุนทำร้านขายล้อแมกมันเลยดีกว่าพี่...เท่าที่รู้จักกับพี่มา...พี่เปลี่ยนเกือบ 5 ลายแล้วใช่ไหมคับ..ถ้าจำไม่ผิดนะ...ถ้าพี่มีร้านล้อแมกนะ...พี่เปลี่ยนได้ทุกวันเลยครับเชื่อผมดิ....แบบว่าแต่ละลาย..ราคาไม่ธรรมดาด้วยอ่ะดิ....นะนะพี่...:D ด้วยรักและห่วงใย :cool:

22. <<Golf Devil>>

<<Golf Devil>> New Member VIP

504
    5
    0
    เออ..เจงของฝนมันว่ะโบว์ เก็บตังค์ไว้ก่อน เด๋วพวกพี่อดลง อ่างกันพอดีไหงบอกว่าจะเลี้ยง

23. God level

1,028
    14
    38

มันก้อจิงอ่ะฝน.....อยากทำเหมือนกัน....แต่ยังขาดทุนทรัพย์.....แหะๆๆๆ...

เออ..เจงของฝนมันว่ะโบว์ เก็บตังค์ไว้ก่อน เด๋วพวกพี่อดลง อ่างกันพอดีไหงบอกว่าจะเลี้ยง

...ผมไม่ได้มีเหลือขนาดนั้นหรอกค๊าบเพ่ค๊าบ....สุดๆอ่ะดูแต่ละคนน่าร๊ากกานท้างน้านเลย

24. Phenic

1,053
    0
    0
  25. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    อย่าทำ สบู่ ตกนะคับ..เพ่เบียร์....:D :D :D :D :D

แบบเป็นห่วง...อิอิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มกราคม 2007
  26. ohmmemy

1,077
    4
    38
    ถ้า ก้ม ลง เก็บ สบู่ หั้ย ระวัง คุณ ฝน ให้ ดีดี น่ะ คับ อิอิ

27. Phenic

1,053
    0
    0
    แย่แระ เพื่อนกันเขาไม่แทงกันข้างหลังนะครับ อืมมม เผลอไม่ได้เลยนะเนี่ยไม่งั้นเสียเอกราช
    ตกเป็นเมืองขึ้นแน่เลย 555:D:D:D

เอ้าๆ ถามปัญหารถ GAS กันต่อครับ หุหุ:D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มกราคม 2007
  28. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    ผมก็ไม่ชอบแทงข้างหลังเหมือนกันครับ..อิอิ..

เพ่เบียร์....พอทราบไหม...ผมอยากติดกระจกไฟฟ้าอ่ะคับ...มานจะราคาซักเท่าไร..ของ 505 อ่ะคับ..

29. Phenic

1,053
    0
    0
    ของ 505 ใครหาได้บ้างครับ ของผมก็ไม่ได้ใช้ตรงรุ่นอ่ะครับ เห็นมีแต่แบบแปลงมอเตอร์ลง บานละ 2500 ครับ

30. Phenic

1,053
    0
    0
    เปลี่ยนหัวฉีดแล้วครับ แล้วก็เปลี่ยนหม้อต้มด้วยเลย หม้อต้มใบเก่าก็ดีอยู่นะครับ แรงพอๆกะหม้อต้มใบใหม่เลย มีใครสนใจป่าวครับ อิอิ ถูกๆ:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้