ถามเรื่องแผ่นแสตนเลสหรืออลูมิเนียมที่กั้นห้องกรองเปลือย

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย @nice car, 13 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. @nice car

@nice car New Member VIP

436
    19
    0
    อยากถามเรื่องแผ่นที่ใช้กั้นห้องกรองเปลือยแบบที่นิยมกัน มันเป็นแสตนเลสหรืออลูมิเนียม หรือครับ
    แต่มันหาซื้อได้ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณคร้าบ

:D :D :D :D

2. mugaji

mugaji New Member Member

0
    0
    0
    อยากรู้อีกคน ครับ

3. @nice car

436
    19
    0
    อัพ ต่อไปยังไม่มีผู้รู้เข้ามาตอบ
    :( :( :(

4. FiT K20A

FiT K20A New Member Member

50
    1
    0
    เหอะ อยากรู้เหมือนกัน

5. @nice car

436
    19
    0
    up...กันต่อไป

6. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ต้องใช้มิเนียมครับจะได้ไม่อมความร้อน ตามร้านท่อ น่าจะแบ่งขาย หรือไม่ก็ พวกร้านขาย เหล็กแผ่น อะครับ ลองหาดูละกัน

7. rtee

rtee New Member Member

2
    0
    0
    ผมว่าลองใช้กระดาษลังตัดทำแบบเอง แล้วเอาแบบที่ได้ไปให้ร้านทำรางน้ำทำตามแบบ เนียนกว่าทำเองอ่ะ

8. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    มีเนียมคับ ว่าแต่ที่ไหนมีขายมั่งอะ ว่าจะหามาทำอยุ๋อะคับ

9. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    อืม ที่กทม ไม่ทราบน่ะครับ แต่แถวบ้านผม จะมีเป็นร้านลักษณะทำหม้อ ตีถังขึ้นรูป ทำนองนี้อะครับ ไปขอซื้อเค้าได้เลย มีทั้ง สเตนเลสและ อลูมิเนียมอะครับ รองหาๆๆดูครับผม :D :D :D

10. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    มีตามร้านขายวัสดุก่อสร้างครับ ขายเป็นเมตรคูณเมตรอะ หกสิบหรือร้อยหกสิบเนี้ยแหละ เคยถามมาครับ ได้ยินไม่ถนัด :D :D :D

11. @nice car

436
    19
    0
    มันมัหลายขนาด หรือความหนาปะครับ อยากได้ที่มันไม่หนามากและก็ไม่บาง

12. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    มีทั้งแบบหนาและบางครับ แนะนำซื้อแผ่นใหญ่ไปเลยคุ้มกว่าครับ เผื่อตัดเสียอะไรด้วย เหมาๆ รวมแล้วคิดว่าถูก ถ้าซื้อแบบแบ่งขายก็ตามร้านมอไซค์ครับ แต่ผมว่าไม่คุ้มอะ :D :D :D

13. dek_soi20@wararom

dek_soi20@wararom New Member Member

44
    0
    0
    ผมไปซื้อตามร้านก่อสร้างมาอะครับ มันบางมากๆเลยอะครับ ไม่ทราบว่ามีที่ไหนขายแบบหนาๆอีกบ้างอะครับ

14. @nice car

436
    19
    0
    ยังหาไม่ได้เลยครับ มีแต่บางๆทั้งนั้นเลย

15. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    ไม่ลองดูอาคีริค ดูล่ะครับ

16. @nice car

436
    19
    0
    ใส่อาคีริค ในห้องเครื่องมันจะไม่เป็นอะไรเหรอครับ ถ้ามันโดนความร้อน

17. blues man

blues man New Member Member

1
    0
    0
    - มิเนียมน่าจะดีกว่าครับ แต่ตอนที่ผมทำผมใช้เลสแล้วปิดทับด้วยแผ่นกันความร้อน(คล้ายท่อ Air) ว่างๆจะถ่ายรูปให้ดูครับ
    - ส่วนร้านขายจะมีแถวๆวงเวียนโอเดียนครับ ไปถึงก็ถามคนแถวนั้นดูมีเยอะครับ ส่วนร้านที่ผมซื้ออยู่ตรงกันข้ามกับอิมพีเรียลลาดพร้าว(big c ) ตรงปากซอย 94 เป็นร้านขายพวกถังหรือรางน้ำที่เกียวกับเลสและมิเนียม เขาจะมีขายทั้งแผ่นใหญ่และก็เศษ ลองถามซื้อดูครับ

18. @nice car

436
    19
    0
    รอดูรูปนะครับได้เอาเป็นแนวทาง ขอบคุณคร้าบ

19. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ผมทำเองครับ ใช้อะคลีลิคใส ครับ เท่ห์ดีเห็นกรองข้างในด้วย ใช้มาได้เดือนกว่าๆ แร้วยังไม่มีปัญหาเรื่องละลายครับ แต่เป็น NA.น่ะครับ

20. โต้ง3S@beam

โต้ง3S@beam Member Member

46
    5
    8
    ตามร้านทำท่อไอเสีย ก็มีนะครับ เลสอ่ะ

21. ใครอยากได้หนากี่มิล บอก
    ขนาดคร่าว ๆ ที่ต้องการใช้ บอก

จัดให้ได้ ตามสั่ง ขายเป็นโล ครับ เพื่อความสะดวก รวม ๆ กันซื้อจะได้ประหยัดน้ำมัน

มีเนียมนี้จะมีขนาดความหนา ตั้งแต่หนึ่งมิล ขึ้นไปจนถึงสามมิลมั่ง
    แผ่นเล็กแผ่นใหญ่มี แต่ไม่ใช่ของใหม่เอี่ยมนะ เป็นของเก่า ที่เงาใสแน่นอน บางแผ่นแทบเหมือนใหม่
    จะมีทั้งมิเนียมแบบเนื้อนิ่ม (ดัดพับได้) และแบบเนื้อแข็ง (จะพับไม่ค่อยดี)
    ที่เอามาใช้ก่อน ๆ นี้ เอามาใช้ทำกล่องเครื่องเสียงนะ พวกกล่องแอมป์อ่ะ นึกภาพออกไม๊

ถ้าเอามาพับ หนาไปก็ลำบาก มิลสองมิล พอพับได้ แต่ต้องมีสีมือหน่อย ไม่งั้นไม่เรียบ เสียรูปไม่สวย
    ผมใช้มิเนียมฉากแทน ตัดเป็นแผ่นมาประกบ แล้วใช้รีเวทยิง ตะไบขอบให้มน
    งานออกมาสวยมน ไปอีกแบบ

22. CIVIC3DEG

CIVIC3DEG New Member Member

36
    0
    0
    อยากได้ครับ ติดต่ออย่างไงครับ อยากเอามาทำ แผ่นปิดใต้เครื่องครับแล้วก็กรอง อยากได้แผ่นใหญ่เลย

23. เขาจะตัดเป็นขนาดไว้ หลายขนาด
    มาตรฐานประมาณ กว้าง 35 ซม ยาว 70 หรือ 100 ซม
    เราก็เลือกขนาดความหนา ความสวย เอาเอง แล้วก็มาชั่งกิโล

แถวสพานขาว แต่อธิบายไม่ถูก
    ผมก็กะลังว่าจะไปหาซื้อมาทำที่บังลมหม้อน้ำอยู่
    ถึงได้บอกว่า ใครอยากได้ ขนาดไหนหนาบางเท่าไร จะได้เอาขึ้นตาชั่งพร้อม ๆ กัน
    แผ่นหนึ่งไม่หนักเท่าไรเพราะเป็นมิเนียม
    ใครอยากไปซื้อเอง ก็โทรถามทางได้ แล้วไปเลือกเอาเอง
    08 12454578 บ่าย ๆ ไปแล้ว

24. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    ดีครับ แต่อย่าเอากระดาษมาทำเด็ดขาดนะครับ ผมทำมาแล้ว ไฟลุกเลย ดีว่าดับทัน มันร้อนจนไฟติดเลยอะ:(

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้