รบกวนสอบถาม เรื่องสีของฝาสูบรถยนต์ civic ek กับอาอุการใช้งานครับผม

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย chaiyaphat, 17 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chaiyaphat

chaiyaphat Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับเพื่อน ๆ ทุกคน
    คือว่าตอนนี้ผมกำลังจะหาซื้อรถรุ่นนี้อยู่ครับ เป็นคันแรกของผมเลยครับ

ปัญหาที่ผมอยากจะสอบถามก็คือว่า ถ้าเราดูตรงสีของฝาสูบแล้ว เราพอเดาอายุการใช้ใช้งานของรถได้หรือไม่ครับ
    หรือเดาว่ารถคันนี้ใช้งานมาได้กี่กิโลเมตรแล้วได้ใหมครับ

คือตอนนี้ผมกำลังจะไปดูรถคันนึง แถว ๆ อ่อนนุชครับ เห็นเจ้าของเขาบอกว่า วิ่งมาได้ 150,000 Km แต่พอผมมองดูรูปของฝาสูบแล้ว
    เหมือนสีมันตกมากครับ (ตามรูปที่แนบมาครับ คันนี้เลย) ไม่ทราบว่า เกี่ยวกันหรือไม่อย่างไรครับผม

รบกวนด้วย ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

2. chaiyaphat

0
    0
    0
  3. chaiyaphat

0
    0
    0
    โพสต์รูปไม่เป็น ขออนุญาติแปะลิ้งค์ครับผม

[media]http://www.taladrod.com/w/C/CIB/002/887/91_7.jpg[/media]

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    มันเป็นแบบนี้แหละครับ ถ้าอัดฉีดบ่อยๆสีจะหลุดมากกว่านี้อีก

5. chaiyaphat

0
    0
    0
    ตอนแรกคิดว่าเครื่องร้อนจัดหรือเปล่า
    ขอบคุณนะครับ คุณ ZAMZAM

6. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
  7. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ผมว่าดูที่สีของฝาสูบไม่ได้หรอก ดูอย่างอื่นดีกว่า เช่น เครื่อง เกียร์ มีรอยรั่วของน้ำมันไหม หม้อลมเบคร มีน้ำมันรั่วป่าว ดูโดยรวมแล้วเรารับได้ ลองขับแล้ว Ok ก้อซื้อเถอะครับ รถมือ 2 ซื้อมาเดี๋ยวก้อต้องซ่อมต่อ แน่นอนครับ ดูโดยรวมเอาว่าซื้อไปแล้วเราต้องซ่อมน้อยที่สุด

8. Tripple_A

Tripple_A New Member Member

21
    1
    0
    ไม่ต้องกังวลครับ แค่โดนน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ก็ลอกแล้วครับ

9. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    ดูไม่ได้ หรอกคับ ที่ มัน ลอก เป็นเพราะ เวลาเครื่อง ร้อนแล้ว เอา รถไปล้างอัดฉีด สีมัน หด ตัว ก่อนโลหะ เลย ร่อน คับ

150000 ปี 98 ก็ประมาณ นี้แหละ คับ รถใช้ทุกวัน แต่วิ่ง /วัน ไม่ไกล มาก

น่า จะดู ตัวถัง กับ ช่วงล่างมากว่า นะคับ เปิดท้ายกระบะ ดู การ เรียงสาย ไฟ เลิกพรมดู สี ดู แนว ตะเข็บ

ดูขอบประตูด้าน ใน กดโช๊ค ดูเครื่อง ว่า มีน้ำมัน รั่ว ซึมหรือเปล่า ถ้า ดูไม่เป็น ก็ จ้าง ช่าง สักคนไปดูให้ คับ ตัว ถัง ผุ หรือ รถชนหนักมา น่ากังวล กว่า เครื่อง มัน ใช้ไปกี่กิโล แล้ว นะคับผมว่า นะ แต่รถ 10 ปีก็ต้องมีชนบ้าง ต้องทำใจ แต่อย่าให้ชนหนัก จนเสีย รูป ขับไม่เหมือนเดิม มัน รับไม่ได้ จิงๆๆ คับ

10. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

150,000 กม, 11 ปี รถถ้าใช้งานในกรุงเทพจริงๆ เผื่อตอนรถติดในกรุงเทพเพิ่มเข้าไปอีก
    แต่ไม่สำคัญครับ ทดลองขับ ดูการชนหนักๆมาหรือเปล่า เครื่องยนต์ ยิ่งถ้าจะเอามาเปลี่ยนเครื่องใหม่
    เผื่ออยากแรงก็ไม่ต้องดูมาก แบบจุกจิกก็ไม่ต้องดู ยังไงก็ต้องเอามาซ่อม

11. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    รถมือสองต้องทำใจครับถ้าจะดูว่ารถชนหนักมาลองดูที่รอยอาคตามคานรับฝากระโปรงหน้า
    หรือตามขอบฝากระโปรงหลังครับถ้ารถชนหนักรอยอาคจะไม่มีเพราะโดนสีโป๊วปิดหมดครับ

12. dot1x

dot1x Member Member

55
    0
    6
    ซื้อรถมือสองมาต้องเตรียมใจ + เตรียมตังค์ เผื่อไว้หน่อยครับ ขับไปซ่อมไปเพลินดีครับ

13. EK5039

EK5039 New Member Member

52
    8
    0
    ใช่แล้วค่ะ ขับไป ซ่อมไป สุขใจ เมื่อใช้ EK ค่ะ

14. nonglays

nonglays New Member Member

27
    0
    0
    เพลินดีครับ ขับเข้าอู่บ่อยๆ อิอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้