เคยสงสัยกันไหม. VTEC ทำงานยังไง ตามภาพครับ ถ้าให้ผมอธิบายง่ายๆสรุปคือ...

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Natapong Khumroon, 22 ธันวาคม 2015

< Previous Thread | Next Thread >
    เคยสงสัยกันไหม. VTEC ทำงานยังไง ตามภาพครับ ถ้าให้ผมอธิบายง่ายๆสรุปคือ 1.ในรอบต้นๆที่วีเทคยังไม่ทำงานใช้ลูกแคมเล็กเหมือนเครื่องไม่มี vtec ทำงานปกติ ในรอบเครื่องใช้งานทั่วไป วาล์ว เปิด ปิด ปกติ 2.เมื่อวีเทคทำงาน น้ำมันเครื่องจะเพิ่มแรงดัน ไปดัน สลักให้ แคมใหญ่ที่อยู่ตรงกลาง ช่วยกดวาล์วเพิ่มให้แคมใหญ่ กดให้วาล์ว กดเปิด และ ปิดมากกว่าเดิม ที่เขาเรียกกัน Vtec"ระบบวาล์วแปรผัน" พอเสียงเครื่องเปลี่ยน แป๊นนน เทคเปิดไงล่ะครับ ตามคลิปที่เห็น 2. แบบน่ะครับ ปล.ถ้าอธิบายไม่เข้าใจก็ขอโทษด้วยน่ะครับ

1. เห็นภาพเลยฮะ ขอบคุณค้าบ

2. Net Hawara

Net Hawara Guest

0
    0
    0
    สวดยวด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้