DIY ถอดกันชนเดิม 405 GRI

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย gri, 3 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ยังถ่ายรูปไม่ครบนะครับ เพราะว่า กล้องดันเน่าไปเสียก่อนในระหว่างการถ่ายทำครับ

มาแล้วครับ ตามคำเรียกร้อง สำหรับคนที่จะติดไฟตัดหมอกครับ

ก่อนอื่นทางทีมงาน (ผมทำคนเดียว) ขอขอบคุณ

อ.จำนงค์ ครับ ที่เอื้อเฟื้อ ให้ใช้ฮ้อยท์ยกรถ

และ สถานที่ สวยๆงามๆ จาก lab วิศวกรรมยานยนต์ ตึก F - 4 (ด้านหลัง )

มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี (ที่เป็นหมู่บ้านนักกีฬาซีเกมส์เดือนธันวาคมนี้ครับ)

และขอขอบคุณ พี่ปอนด์ครับ

ที่ให้คำแนะนำที่ไม่ได้ช่วยให้ถอดง่ายขึ้นเลย 55++

และขอบคุณ กล้องตัวน้อยๆ ที่ยังอุตส่าห์ถ่ายภาพมาได้เยอะ ถึงแม้แบ็ตเตอรี่จะเน่าขณะถ่ายทำ และถ่ายต่อไม่ได้อีก

ถอดล้อก่อนครับ หมุนตามลูกศรครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 ตุลาคม 2007
  2. gri

1,163
    26
    0
    ถอดล้อแล้ว กองให้เรียบร้อยครับ

3. gri

1,163
    26
    0
    เอาฮ้อยท์ยกรถขึ้นครับ

4. gri

1,163
    26
    0

ไขตรงนี้ก่อนครับ

เอาขัดควงปากแบน งัดออกตรงลูกศรครับ งัดสีเขียวก่อน

ไขน็อตตรงสีฟ้า

แล้วตามด้วยสีส้มนะครับ

เสร็จแล้ว ขันน็อตที่เหลือตามจุดที่ชี้ไว้ครับ

(อันนี้รูปกันชนเก่านะครับ)

5. gri

1,163
    26
    0
    เปิดซุ้มล้อมา จะเห็นน็อต 3 ตัวนี้ครับ

ตามจริง แตรมันจะไม่อยู่ตรงนี้นะครับ มันจะอยู่ด้านข้างแทน

แต่ด้วยเนื่องจากรถผม โดนมาบ่อย เนื้อพลาสติคที่ยึดแตรแต่เดิม ขาดหมดเลย

น็อต 3 ตัวนี้ เป็นตัวยึดกันชนฝั่งซ้ายครับ (ฝั่งคนนั่ง) ไขออกหมดครับ

6. gri

1,163
    26
    0
    พอถอดแตรออก (รถผม) ก็จะเห็นน็อตยึดกันชนที่ว่าครับ

7. gri

1,163
    26
    0
    ฝั่งคนนั่งเสร็จแล้ว ก็ทำแบบเดียวกับฝั่งคนขับนะครับ

แล้วจะถอดกันชนได้ครับ

ส่วนรูปกันชนที่ถอดมา คงต้องรอทำอีกครั้งครับ เพราะกล้องมันเน่าไปเสียก่อน

แต่ผมจะเอารูปกันชนเก่าให้ดูครับ

และจะรู้ว่า มันทนแค่ไหน มีแผ่นเหล็กฝังอยู่ด้วย

8. gri

1,163
    26
    0
    เรื่องการติดตั้งไฟตัดหมอก

คงต้องให้ร้านประดับยนต์ไปเจาะกันชนให้ครับ แล้วยึดเอา

ผมคงแนะนำในจุดนี้ไม่ได้ เพราะไม่ได้ใส่เองครับ เนื่องจากเป็นกันชนเชียงกง มาจากญี่ปุ่นครับ

เขาแถมไฟตัดหมอกมาให้เรียบร้อยเลย

แล้วสายที่จะเสียบ มันจะมารออยู่หลังกันชนนะครับ

มีข้างละ 2 จุดต่อครับ

1.สายสีเหลือง-เขียว
    2.สาย น่าจะสีขาว และ สีน้ำตาล ถ้าจำไม่ผิดนะครับ

และ socket สวิตช์ภายในรถ จะหลบอยู่หลังกล่องฟิวส์นะครับ

สวิตช์ของแท้ 1300 บาทครับ

แต่ผมไปให้ช่างไฟเขาต่อสวิตช์ แบบราคา 40 บาท ตามห้างอมร และเปลี่ยนหลอดไฟ และรีเลย์ใหม่ให้

รวมค่าแรงเขาด้วย ก็ 500 บาทครับ

9. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    มีปัญหาอยากถามเกี่ยวกับแตร ของ 405 นะครับจากรูปใช่แตรเดิมเป่าคับ..ผมหา
    แตรเดิมไม่เจอคับ.รบกวนด้วยคับ

10. popular 405 at

popular 405 at Guest

0
    0
    0
    คุณ griลงทุนอธิบายขนาดนี้เลยเหรอคับ ขอบคุณ มากๆคับ แต่ผมดูแล้วคงให้ช่างทำให้ดีกว่ากลัวมันพัง
    ก่อน ถามเรื่องแตรต่อด้วย สงสัยรถผมสวิสแตรมันกดยากคับไม่รู้ว่าถ้าเราเปลี่ยน พวงมาลัยแล้ว
    ย้ายสวิสมาอยู่แบบรถทั่วไปได้ไหม และกะว่าจะมีสวิส สับเปลี่ยนแตรลมด้วย
    ทำได้ไหม อยากได้ทั้ง2แตรเลย รบกวนอีก

11. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    เรียนคุณ popular 405 at นะครับ ผมเคยถามช่าง (เมืองกรุงเก่า) แล้วครับ เค้าไม่สามารถทำให้ได้ เพราะ
    ตัวพวงมาลัยไม่มีแกนขั้วของแตลงไปรับ หากเดินสายไปเอง จะทำให้สายพันและช๊อตกันได้ครับ
    แต่ไม่ทราบว่าช่าง (เมืองกรุงเทพ) เค้าจะทำได้หรือเปล่านะครับ..

12. gri

1,163
    26
    0
    แตรเดิมครับ แต่ที่ติดไม่ใช่ที่เดิมครับ

เนื่องจากตำแหน่งเดิม เนื้อพลาสติคที่น็อตมันยึด มันขาดไปแล้วครับ

ถ้าที่เดิมมันจะอยู่ด้านข้างครับ คือถอดซุ้มล้อมาก็เห็นครับ

เร็วๆนี้อาจจะมีโครงการ ขยับแตรไปไว้ด้านหน้าครับ แต่หลบหลังกันชน

จะได้ไม่ต้องโดนฝุ่นมาก

แตรเดิมเปอร์โยดังดีนะครับ แต่เผอิญว่าตำแหน่งที่ติดมันไม่ดี มีทั้งกันชนขวางหน้า และซุ้มล้อ

ล้อมหลังครับ เสียงมันเลยค่อยๆ ถ้าถอดกันชนแล้วลองกดแตรดูครับ

เสียงดังดีจริงๆ ไม่อายแตรที่เขาแต่งกันเลยล่ะครับ

13. P_O_P_U_L_A_R

P_O_P_U_L_A_R New Member Member

34
    0
    0
    ขอบคุณกับคำตอบของคุณ♂ifoni♀ครับ งั้นผมคิดว่าคงต้องติดแยกต่างหากแล้ว
    เอาแบบกดง่ายๆเพราะผมไม่ชินแตรเท่าไรเพิ่งได้มาขับนะครับ:):)

14. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0
  15. Su_part

Su_part Guest

0
    0
    0
    สงสัย และก้อ อยากได้

แล้ว ไฟตัดหมอก หาได้ ที่ ใหน คับ มีเบอร์ ติด ต่อ หรือ ป่าว พอดี ผม อยู่ ต่าง จังหวัด ( อยากได้ ม๊าก ๆ )
    ของ 405 GRI ตรงรุ่นป่าว คับ

16. gri

1,163
    26
    0
    ตามร้านประดับยนต์ครับ

แต่ผมคงแนะนำร้านได้แค่ในตัวเมืองโคราชนะครับ

เพราะว่าผมอยู่โคราชครับ

17. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    ขับไปซักพักแล้วจะรู้ครับ..ว่ากดด้านข้างเนี่ย..เต็มเม็ดเต็มมือกว่ากดตรงกลางอีกครับ :cool:

มะก่อนก็อยากได้แตรตรงกลาง...เค้าทำไม่ได้เลยไปติดแตรอีกเสียงแล้วใช้สวิชสลับ

มันช่างมันดีแท้เวลากดครับ...กดแล้วสะใจสุด ๆ ..อิอิ..มิ๊ด..ดีอิอิ

18. <<< JobsilrA >>>

<<< JobsilrA >>> New Member Moderator

936
    4
    0
    ขอบคุณคับ จะเปลื่ยนอยู่เหมือนกันเลย

19. P_O_P_U_L_A_R

P_O_P_U_L_A_R New Member Member

34
    0
    0
    ขอบคุณ ♂ifoni♀ มากคับกับคำแนะนำ วันก่อนจะเปิดไฟเลียวมือเผผลอโดน
    ตกใจนึกว่ามีคนกดแตรว่า(ยังไม่ทันจะเปิดไฟเลี้ยวเลยรู้ได้ไงว่ะ) และผมก้อ
    คิดอยู่ว่าจะสลับหรือติดแยกดี อยากได้แตรลมเสียงเพาะๆ:D:D

20. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    แตรลม..เสียงเพราะ ๆ..ยังไงหว่า..แตรลมมันดังมั๊ก ๆ อ่ะคับ..แล้วมานจะเพาะไหมอ่ะ..:cool:

21. gri

1,163
    26
    0
    แตรติดรถก็เสียงเพราะครับ

แต่ต้องย้ายมันมาข้างหน้าหน่อย

เพราะกันชนก็ขวางหน้า ซุ้มล้อก็ล้อมหลัง

แล้วเสียงมันจะออกมั้ย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้