Marriola 2ch.2*900 watt.ใส่ 12"ได้มั๊ย

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย jankdui(โหน่ง), 13 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jankdui(โหน่ง)

jankdui(โหน่ง) New Member Member

110
    4
    0
    สเป็กรุ่นนี้เป็น 10" 1 คู่ ถ้าใส่ 12" 1 คู่ จะเกิดผลเสียอะไรมั๊ยครับ

2. jankdui(โหน่ง)

jankdui(โหน่ง) New Member Member

110
    4
    0
    เงียบจัง

3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ขอทราบสเปคของซับด้วยคับว่า 12 นิ้ว ต้องการกำลังขับเท่าไหร่คับ

4. jankdui(โหน่ง)

110
    4
    0
    วอยคู่ ไม่น่าเกิน 400 watt ครับ

5. Robin

1,612
    45
    0
    การดูกำลังขับมันดูแบบนี้นะคับ ก็เราดูสเปคของซับ มาเทียบกับสเปคของแอมป์นะคับ แล้วก็ดูว่าเราจะต่อโหลดที่กี่โอมส์ ถ้าเราจะต่อโหลดที่ 4 โอมส์ เราก็ดูสเปคของแอมป์ที่ 4 โอมส์ ถ้าเราต่อโหลดที่ 2 โอมส์ เราก็ดูว่าแอมป์เราต่อโหลด 2 โอมส์ได้กำลังเท่าไหร่

แล้วส่วนใหญ่ที่ลำโพงก็จะมีบอก ค่า nominal คือต้องการกำลังน้อยที่สุดเท่าไหร่ และมีค่า maximum บอกอยู่ว่ามากที่สุดเท่าไหร่ ก็แนะนำแบบนี้คับ สมมุติว่าที่ลำโพงบอกว่า ต้องการระหว่าง 100 - 200 เราก็เอาซัก 120 - 180 ราวๆนี้คับ จะโอเคและปลอดภัยกับอุปกรณ์คับ ลองเอาหลักการไปเทียบดูกับแอมป์และซับที่มีนะคับ

ส่วนที่ถามมาอ่ะคับ ของเดิมใช้ 10 นิ้ว 1 คู่ แล้วใช้กำลังขับจากแอมป์ตัวนี้เหรอคับ มันจะให้ได้ถึง CH ล่ะ 450 เลยเหรอคับ คือมันเป็นวัตต์RMS หรือว่าวัตต์สูงสุดคับ คือถ้าเป็น RMS ดูแอมป์มันแรงจังเลยคับพี่ ถ้ามันแรงขนาดให้ได้ 450 ต่อ CH จิง ก็น่าจะขับได้คับ แต่กลัววัตต์ที่เขียนมามันจะไม่ใช่ตามสเปคอ่ะสิคับ

6. jankdui(โหน่ง)

110
    4
    0
    พอดีมือใหม่เลยไม่ค่อยมีความรู้ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

7. Robin

1,612
    45
    0
    ยินดีคับผม :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้