P11 มีโอกาสไหมที่คอมแอร์กับฮีทเตอร์จะทำงานพร้อมกัน

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย blueber, 27 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. blueber

blueber New Member Member

36
    0
    0
    ผมขี้หนาวตอนฝนตกเปิดแอร์ตั้งความเย็นไว้ที่อุณหภูมิประมาณ 26-27 องศา เคยเปิด 28 องศามีลมร้อนออกมาสงสัยว่าฮีทเตอร์จะทำงานมีโอกาสไหมที่คอมแอร์กับฮีทเตอร์จะทำงานพร้อมกัน เป็นไปได้ไหมครับกลัวคอมแอร์พัง แล้วตั้งฮีทเตอร์ไม่ให้มันทำงานจะได้ไหมและดีไหมครับ ....ขอบคุณครับ

2. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    น้ำร้อนฮีทเตอร์ไหลเข้ามาในระบบ ตลอดเวลาอยู่แล้วครับ

จริงๆถ้าไม่ต่อน้ำเข้าฮีทเตอร์ก็ทำได้ครับ

3. kameen

kameen New Member Member

13
    0
    0
    มีโอกาสครับเพราะลมของแอร์มีความชื่น แล้วยิ่งด้วยฝนตกความชื่นยิ่งสูงมาก จึงต้องนำความร้อนของฮีตเตอร์มาควบคุมความชื่น(และปรับอุณหภูมิความเย็น) ในรถ ตลอดเวลา เป็นคุณสมบัติอย่างหนึ่งของรถที่วิ่งอยู่ในประเทศที่หนาวเย็น เช่น อังกฤษ แต่อย่างไรก็ดี รถผมเองก็ ตัดระบบน้ำร้อนออกจากระบบแอร์แล้ว ตอนนี้เปิดแอร์ที่หนาวจับใจ ต้องปิดเองด้วยมือเมื่อหนาว ครับ

4. blueber

36
    0
    0
    ช่วยบอกวิธีตัดระบบน้ำร้อนออกจากระบบแอร์ให้หน่อยสิครับ กลัวคอมแอร์ทำงานหนักแล้วพาให้กินน้ำมันมากขึ้น หรือต้องให้ช่างแอร์ทำให้ครับ แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

5. kameen

kameen New Member Member

13
    0
    0
    หันหน้าเข้าหารถมองตรงบริเวณผนังห้องเครื่อง(ผนังที่กั้นระหว่างห้องเครื่องยนต์กับห้องโดยสาน)ประมาณทางขวาจะพบท่อน้ำ 2 ท่อ เสียบอยู่กับท่ออลูมิเนียม ขนาดประมาณเส้นผ่าศูนย์กลาง 1/2 นิ้ว ให้ถอดเหล็กรัดท่อทั้ง 2 ออก แล้วดึงท่อยางทั้ง 2 ออกมา แล้ว หา ท่อต่อเหล็ก ขนาด 1/2 นิ้ว(หาได้ตามร้านขายท่อปะปาทั่วไป) เพื่อมาต่อ ท่อยางทั้ง 2 ท่อเข้าหากัน แล้ว รัดด้วยเหล็กรัดที่ถอดออกมาให้แน่น
    (ขณะจอดรถจนเครื่องเย็นแล้ว) เปิด ฝาหม้อน้ำ แล้ว ติดเครื่อง เต็มน้ำเข้าหม้อน้ำ ไม่น่าเกิน 1/2 ลิตร (ถดแทนน้ำที่ไหลออกตอนขณะถอดท่อ) เมื่อเต็มแล้วปิดฝา เสร็จ ถ้าให้ดีกว่า สวยกว่า ก็หา สายรัด รัดท่อ ให้ดูสวยงามตามใจ
    การทำเช่นนี้คอมแอร์ยังคงทำงานเท่าเดิม ถ้ากลัวคอมทำงานหนัก ควรกดปิดแอร์บางเมื่อรู้สึกเย็นพอที่ต้องการแล้ว แล้วก็ต้องกดเปิดคอมอีกเมื่อรู้สึกร้อน ทำแล้วคุณจะขาดความสะดวกสบายในการใช้แอร์ในรถคุณ เพราะรถจะหมดความสามารถควบคุม อุณหภูมิ ให้คงที่ตามปุ่มปรับอุณหภูมิ คิดให้ดีแล้วค่อยลงมือ แต่ถ้าทำแล้ววันหลังต้องการกลับเป็นอย่างเดิม คุณก็สามารถทำให้กลับเหมือนเดิมได้ตลอดเพราะวิธีนี้ไม่มีอะไรที่ทำให้ชิ้นส่วนรถเสีย

6. blueber

36
    0
    0
    เอาท่อน้ำร้อนออกจากระบบ จะทำให้แอร์ไม่สามารถควบคุมอุณหภูมิได้เลยเหรอครับ หรือยังพอควบคุมได้แต่ความเย็น ความร้อนควบคุมไม่ได้ หรือยังไงช่วยตอบที่ครับถ้าควบคุมให้ร้อนไม่ได้ ได้เฉพาะควบคุมความเย็นจะได้ถอดออกเลยครับจะได้ตัดสินใจง่ายขึ้น

7. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ก็ไอ้ท่อน้ำร้อนตัวนี่แหละคับ มันเป็นตัวควบคุมอุณหภูมิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้