ช่วยแนะนำอุปกรณ์ ขัด เคลือบ สี รถหน่อยครับ..อยากทำเองบ้าง

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย harunajj, 25 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. harunajj

harunajj New Member Member

18
    0
    0
    ใครพอรู้บ้างครับ ว่าตัวเครื่องขัดสีที่หมุนๆเรียกว่าไรครับ..จะได้ไปถามร้านถูก และพวกน้ำยาขัดแบบที่อู่ทำกันเนี่ยส่วนมากใช้ของไรกันครับ.. ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ..จะได้ประหยัดงบระยะยาว ..หุหุ อยาก
    ลงทุนครั้งเดียวเอาไปใช้ได้ตั้งหลายครั้งอ่ะครับ....

2. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    ไปดูที่โฮมโปรมา มีอย่างดีแบบอู่สีเลย 6000.- รอบสูงลบรอยขีดข่วนได้ ถูกมาหน่อยก็ 4000.- 2000.- ลบรอยไม่ได้ขัดเงาได้อย่างเดียว ตัวถูกสุดนี่มอเตอร์อ่อนแรงมาก กดแรงนี่ไม่หมุนเลย

เลยไปดูตลาดนัดคลองถม มือ 2 อย่างดีแบบอู่สี 2พันกว่า ถ้ารอบต่ำ 1000 กว่าต่อแล้วนะ ใครสนใจลองดูนะครับ ผมกะลังดู ๆ หาข้อมูลก่อน

กลีวซื้อมาเห่อทำครั้งเดียวแล้วขี้เกียจจัง อิอิ

3. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    ขัดดีๆระวังสีพองนะครับ ...

4. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    ไปโฮมโปรก็มีขาย
    มันจะแยกเป็ 2 แบบ
    1. เครื่องขัดรอบต่ำ ไว้เคลือบสี หรือ ขัดสีพวกรอยขนแมวพอได้ มีดีที่ มันจะไม่ขัดชั้นผิวสีทิ้งมาก ทำให้สีไม่บาง
    2. เครื่องขัดรอบสูง ไว้ขัดลบรอย พวกรอยกรีด ได้ดี แต่มันจะขัดชั้นสีออกไปเยอะ

น้ำยาขัดก็พวก แมกไกวอ่ะครับ เงาดี ราคาไม่แรง อู่สีหลายๆอู่ก็ใช้อยู่

5. special

special New Member Member

25
    0
    0
    ระวังหน่อยน่ะครับพวกขัดรอบสูง

ถ้ามันร้อนมากๆ แลคเก้อมันจะย่น เน่าไปใหญ่...

หัวขัด หาแบบฟองน้ำดีกว่าครับ ... ใช้น้ำยาเคลือบสี แทนน้ำยาขัด ก็ได้... ถ้าใช้หัวขัดแบบขนแกะ มันจะเอาแลคเก้อออกไปด้วย ทำบ่อยๆ ก็ยิ่งบาง ด้านแน่..

6. N/A

N/A New Member Member

20
    0
    0
    ได้ฟามรู้ดีจัง

7. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    กลัวขัดแรงๆแล้วกินเนื้อสีอะครับ

8. SuN

SuN New Member VIP

25
    0
    0
    ถ้าขัด...ไม่แนะนำให้ทำ ถ้าเป็นคนใจร้อน เพราะมันต้องค่อยๆขัดไปเรื่อยๆ ออกแรงมากไปนิด สีอาจจะบางไปเลย... ให้มืออาชีพเค้าทำดีกว่าคับ
    แต่ถ้าเคลือบ เอาเลยคับ ตามสบายเลย
    :)

9. Aojun

Aojun New Member Member

16
    0
    0
    เปิดอู่ๆๆ เปิดอู่ RC WEB รับรองไม่มีเจ๊ง ลูกค้ารอเข้าตรึม เชื่อดิพี่ ถ้าเป็นพวกพี่ ผมเชื่อมือแน่นอน

10. ad_izuki

ad_izuki New Member Member

13
    0
    0
    แล้วเครื่องขัด มันมีชื่อเรียกเฉพาะรึป่าวครับ

11. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    เคลือบดีๆปีละ สอง ครั้ง สบายใจกว่าป่าว...

12. Makita

Makita New Member Member

2
    0
    0
    สนใจเครื่องมือเข้าดูที่นี้ไดเลยครับ ราคาถูกกว่าโฮมโปรแน่นอน
    http://ramintra-tool.pantown.com/

13. piakpoon007

piakpoon007 New Member Member

2
    0
    0
    หัวขัด กะเคลือบ สีแตกต่างกันป่าว

แล้วท่าจะฃื้อมาขัดและเคลือบเอง ควรใช้แบบไหนครับ ใช้นำยาของอะไรดีครับ เห็นมีแบบฟองนำกะขนแกะ แนะนำด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้