จะแก้ปัญหาอะไหล่หายากยังไงดีครับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย apichan, 1 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    สวัสดีครับ

คือผมกำลังคิดจะซื้อรถยนต์ (เอาไว้ใช้งาน+แข่งจิมคาน่า) ซึ่ง ณ ขณะนี้ nx เป็นตัวเลือกอันดับ 1 ทิ้งคู่แข่งอื่นๆที่ผมได้เลือกเอาไว้ แต่ทว่ามีสิ่งเดียวที่ผมยังค่อนข้างกังวลใจอย่างมาก นั่นคือเรื่องการหาอะไหร่ตัวถัง ภายในยากกส์....:cry:

เพื่อนๆที่มีรถรุ่นนี้กันอยู่แล้ว เคยมีความคิดที่จะแก้ปัญหานี้ในระยะยาวกันบ้างหรือเปล่าครับ เพื่อช่วยให้คนที่เค้าคิดจะหารุ่นนี้มาใช้คลายความกังวลใจว่าในอนาคตอีกสัก 5-10 ปี อะไหล่ของมันยังมีให้เปลี่ยนอยู่ เหมือนกับพวกรถรุ่นโบราณที่เค้ายังอนุรักษ์กันเอาไว้ได้ :sad:

แนวความคิดของผมในการแก้ปัญหา เช่น อาจจะรวมเงินกันไปให้ร้านที่เซียงกง สั่งหัวตัด ท้ายตัด เข้ามา แล้วถึงค่อยมาแบ่งกันว่าใครอยากจะได้อะไร แต่ผมก็ไม่รู้ว่าที่ญี่ปุ่นซากรถรุ่นนี้มันยังพอมีให้ตัดมาขายหรือเปล่า :confused:

2. bad to the bones

bad to the bones New Member Member

121
    0
    0
    ยังพอมีให้เห็นบ้างนะ ซากผีหัวขาด ตูดขาด

3. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ดีใจจังครับที่มีคนคิดแบบนี้อยู่
    เชื่อสิครับว่าอีกสักพักรถรุ่นนี้จะเป็นรถสะสมไปเลยล่ะ
    ส่วนเรื่องอะไหล่ที่คุณว่านะ ผมเห็นด้วย แต่คงทำลำบาก เพราะแค่มามี้ตติ้งยังยากเลย
    แล้วไอ้คนที่มาๆเค้าคงมีแรงใจจะเก็บอะไหล่ไว้ให้ช้อปปิ้งกันกระมังครับ
    ตรงข้าม ถ้ามีคนรักจริงและช่วยกันลงทุนลงแรง ผมว่ามันไม่ยากหรอกครับ เพราะคนที่ตัดของรุ่นนี้ก็ซี้กันอยู่ เค้าเองก็เคยคุยเรื่องนี้กะผม เอ้า..ลองดูกันต่อไปว่าผมออกมาพูดปาวๆขนาดนี้มันจะมีอะไรดีขึ้นมั๊ย

4. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    ขอบคุณครับ ผมพอเข้าใจแล้วว่า nx เมืองไทยคงไม่ล้มหายตายจากไปง่ายๆ ถ้ายังมีคนเช่นคุณ Anankhet อยู่ เห็นคลับต่างประเทศที่เล่นรุ่นนี้ เค้าก็ยังอยู่กันได้

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 ตุลาคม 2007
  5. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    อะไหล่ถ้าผมเก็บได้บางชิ้นผมก็เก็บครับ อย่างพอใส่ลิ้นหน้าเสร็จ กันชนหน้าอันเก่าผมยังเก็บไว้อยู่เลย เพราะขายเทิร์นไปก็ไปน่าได้ราคามากนัก ถ้าเก็บไว้ล่ะก็ ไม่เราเป็นคนได้ใช้ ก็เพื่อนเราได้ใช้

ส่วนเรื่องรวมหุ้นซื้อหน้าตัด ถ้าผมมีเงินทำก็ดีสิครับ เงินเดือนผม13,000 แต่ละเดือนมีเหลือเก็บไม่ถึง3พัน บางทีรถเจ๊งขึ้นมา คอมแอร์เจ๊ง เงินเก็บก็หายไปเยอะแล้ว จะติดE-Manageใบนึงผมก็รอเป็นปี ติดลิ้นหน้ากับทำสีครบๆผมรอมานานกว่านั้นอีก ให้ซื้ออะไหล่เก็บไว้ ถ้าผมมีเงิน ก็ทำครับ ตอนนี้ทำได้มากสุดก็แค่อะไรที่ไม่ใช้แต่ยังใช้ได้อยู่ก็เก็บไว้ หรือที่ไหนเราไปเจอของมา ก็เอามาบอกกันตอนมีตติ้ง จะได้ไปสอยเก็บไว้กัน

แนะแค่ว่าถ้าจะเล่นNX เดินเซียงกงให้หลายแหล่ง เจออะไรที่เป็นส่วนเฉพาะของNX โผล่มาแล้วราคารับได้ ก็อย่าลังเลที่จะซื้อไว้ครับ
    ผมเคยเล็งท้ายตัดที่บางนาเอาไว้ แต่พอจะไปถามราคามันก็หายไปซะละ

ส่วนในระยะ5-10ปีนี้ผมกะจะซื้อไว้อีกคันนึงเลย ไว้ทำอะไหล่โดยเฉพาะ

6. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    อย่าลืมคิดถึงที่เก็บด้วยนะ เดี๋ยวตากแดดตากฝนทิ้งป่าวๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้