ขอรบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย สยาม, 28 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. สยาม

สยาม Guest

0
    0
    0
    รถแฟนผมเป็น nissan nx ปี 93 เกียร์ AUTO เครื่อง 1600 เดิมๆ ติดแกส LPG ใช้งานดีไม่มีปัญหาอะไรแต่ตอนนี้เริ่มมีปัญหาคือ
    1 ในขณะขับรถด้วยดวามเร็วต่ำเมื่อแอร์ตัดเครื่องจะดับ หรือเมื่อหักเลี้ยวด้วยความเร็วต่ำเครื่องก็จะดับ
    2 เวลาหักเลี้ยวรู้สึกว่าพวงมาลัยจะมีแรงฝืนสู้มือและฝืดมากและมีเสียงด้วยเป็นเสียงเอี๊ยด เอี๊ยด ตรวจเช็คแล้วไม่ใช่ลูกหมาก
    3 รถจะกระตุกเวลาเข้าเกียร์ถอยหลังไม่รู้ว่าเกียร์ไกล้จะกลับบ้านเก่าหรือยัง ถ้าเกียร์ชำรุดซ่อมหรือซื้อเชียงกงดี
    4 เราจะสังเกตุได้อย่างไรว่าเกียร์ไม่ปรกติแล้ว
    5 เพิ่งทำสีมาได้ปีเดียวก็ลอกทั้งคันแล้วไม่ทราบว่าแถวสะพานใหม่มีร้านดีๆ ราคาถูกบ้างมั๊ยครับ ร้านเก่ามันลอกสีออกทั้งคันบอกว่าอยู่ไหลายปีแค่ปีเดียวก็ไปซะแล้ว

2. birdkung_nx

birdkung_nx New Member Member

273
    4
    0
    รอผู้รู้มาตอบครับพี่ อาการรถเลี้ยวแล้วดับคล้ายๆ ผม ผมเปลี่ยนกรองและก็เอาปั๊มติ๊กมาล้าง ผ้ากรองมันตันครับ ทำเสร็จก็หาย อันนี้ส่วนรถผมนะ ไม่รู้จะเหมือนกันมั้ย

3. bad to the bones

bad to the bones New Member Member

121
    0
    0
    จูนใหม่ ท่าทาง จะจูนบาง

4. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    1.อาการนี้เป็นตอนที่ใช้น้ำมันมั๊ยครับ ถ้าเป็นแค่ตอนใช้แก๊สก็คงเกิดจากการจูนที่ผิดพลาด แต่ไม่ใช่บางไปนะครับ หากเป็นหนาไปต่างหาก เพราะถ้ารอบกลางขึ้นไปโอเคก็ไม่บางแล้วล่ะสำหรับรถที่ติดแบบฟิกซ์
    2.อาจเป็นได้ที่แร็คพวกมาลัยจะชำรุดครับ เปลี่ยนของเชียงกงดีกว่าครับ ไม่แพงอย่างที่คิด
    3.อันนี้ผมไม่เข้าใจ เล่าละเอียดหน่อยสิว่ากระตุกนี่มันยังไง แต่เชื่อมั๊ยครับว่า แท่นเครื่องชำรุดมันทำให้กระตุกได้
    4.มันมีหลายอาการนะครับ เช่นเกียร์มันจะมีเสียง หรือที่เรียกว่าเกียร์หอน หรือที่เห็นได้ง่ายหน่อยคือเกียร์หลุด คือวิ่งๆอยู่ก็ดีดมาเป็นเกียร์ว่างเอง ฯลฯ
    5.ก็มาจากความไม่เอาไหนของช่างครับ อยู่แถวนั้นก็ลองไปอู่ช่างตุ้มสิครับ ซอยพหลฯ48 เข้าไปเรื่อยๆ เยื้องปั๊มบางจาก ร้านอยู่ฝั่งซ้ายมือ ราคาคุยกันได้ ถ้าถูกคอก็ถูกชิบ ผมนี่สิชวนทะเลาะตลอด เลยลดให้ 200

นี่ถ้าว่างๆก็มามี้ตติ้งกันบ้างสิครับ ไม่ต้องเขินนะครับ พวกเรามีหลากวัยหลายอาชีพครับ บางทีเอารถมาให้ดูอาจช่วยให้คำปรึกษาได้ดีกว่านั่งเทียนหน้าจอคอมนะครับ พาแฟนมาด้วยก็ได้ครับ ไม่ว่ากัน อ้อ...ไม่เก็บตังค์ด้วย นอกจากจะไปกินอะไรกันก็แชร์ๆกันเอง

5. สยาม

สยาม Guest

0
    0
    0
    ขอคุณทุกคนนะครับที่ให้คำแนะนำ สำหรับปัญาต่างๆ ผมจะลองไปแก้ไขดู คืบหน้าอย่างไรจะมารบกวนอีกนะครับ
    ถ้ามีโอกาสก็อยากจะร่วมสังสรรค์ด้วยนะครับ แต่แฟนมันดุ ไม่ให้ออกไปไหนเลย

6. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    หลังแหวน

7. NuNg NX

NuNg NX New Member Member

42
    0
    0

โหดไปไหมครับ.....ต้องกวางเหลียวหลังดิ.......อุ๊ย!!..นี่เค้าพูดอารายออกปายยยยยย

8. chit

chit New Member Member

732
    0
    0
    555555 เด๋วทำมั่ง ฮิฮิ....
    ส่วนผมแฟนดุ แต่แอบไป 555

9. Anankhet

1,282
    5
    38
    มิน่า วันนั้นดูชิตเซื่องๆพิกล

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้