ช่วยแนะนำโช๊คหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย bilo, 23 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bilo

bilo New Member Member

14
    0
    0
    อยากหาโช๊คมาใส่ใหม่ ไม่รุ้จะใช้อะไรดี ขอคำแนะนำด้วยคับ และราคาอยุ่ประมาณเท่าไร หาซื้อจากที่ไหน เพราะตอนนี้โช๊คเดิมย้วยหมดแล้ว

2. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    คายาบ้าสิครับ สเปคโรงงาน ใช้สปริงเดิม ของใหม่ก็ดีนี่นา ราคาคู่ละ 4600 บาทครับ ถ้ายังไงโทรหาผมได้ 086-3974633

3. birdkung_nx

birdkung_nx New Member Member

273
    4
    0
    ผมอยากโหลดหน้า ถ้าผมไปอัดน้ำมันใหม่มีผลเสียมั้ยครับ คุณพี่ที่น่ารัก

4. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    ถ้าขับปกติ ไม่ซิ่งไม่สาดโค้ง (อาจจะแอบๆสาดหน่อย) โช้คเดิมดีสุด ทนมือทนเท้าสุดๆ

หรือจะเอาโช้คเดิมไปอัดน้ำมันก็ตกคู่ละ1000-1500 ส่วนประสิทธิภาพก็แล้วแต่ว่าทำที่ไหน และเช่นเดียวกับว่าทนแค่ไหน
    ของผมตอนแรกอัดน้ำมันที่แจ็คโช้คอัพ ตรงบางกะบิ อัดมา ใส่สปริงเดิม วิ่งทางตรงมั่นคงขึ้น เข้าโค้งดีขึ้น แต่จ่ายเท่าไหร่ก็ได้เท่านั้น

ตอนหลังผมโหลด เอาสปริงหน้าของBMWเก่าๆมาใส่ ส่วนสปริงหลังจำไม่ได้ว่าของอะไร อาจจะมิตซู คราวนี้วิ่ง180จิบโค้กได้เลย
    เข้าโค้งก็นิ่ง แต่ถ้าเป็นโค้งSต่อเนื่อง ไม่ได้ครับ มันจะหลุดเอา โช้คชุดนั้นใช้อยู่ได้ปีครึ่งก็รั่ว

ตอนหลังเปลี่ยนคู่หน้ามาใช้ Kayaba SR กระบอกฟ้า มือสอง ก็นุ่มขึ้นกว่าโช้คอัดน้ำมันเดิม เข้าโค้งSได้ดีกว่าเดิม แต่วิ่งทางไกล170จะเสียวกว่าเพราะจังหวะยุบตัวของโช้คในช่วง1-2นิ้วแรก จะอ่อนยวบกว่าโช้คอัดน้ำมัน แต่2นิ้วหลังจะแข็ง

กระบอกฟ้านี่ไม่ทนเลย เอามาใช้แค่ 6เดือนก็ปิ้วแล้ว เอาไปอัดน้ำมันใหม่ ก็เรียกได้ว่าแทบจะรั่วทุกปี

5. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ต้องขึ้นอยู่ว่าได้เปลี่ยนวาล์วหรือไม่ ถ้าไม่เปลี่ยนคงแย่ครับ แต่ร้านที่เปลี่ยนให้ก็ดีครับ แต่มันก็เป็นวัสดุที่ไม่ได้มาตรฐานเท่าโรงงานครับ แต่มันก็ใช้งบน้อบนะ ถึงอายุการใช้งานมันจะน้อยตามก็เถอะ ถ้าจะโหลดคงแนะนำให้ใส่สตรัทเกลียวดีกว่า เนื่องจากไม่ได้ยุ่งกะการตัดสปริงเลย ถ้าไม่งั้นก็เปลี่ยนใส่โช๊ค sentra b13 จะต่ำลงประมาณ 1 นิ้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้