มีใครใช้นีออน เครื่องเดิม เกียร์ธรรมดามั่งครับ อยากทราบว่ากินน้ำมันเป็นไงมั่งอ่ะ...

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย Jate Ne On, 7 กรกฎาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Jate Ne On

Jate Ne On Guest

0
    0
    0
    มีใครใช้นีออน เครื่องเดิม เกียร์ธรรมดามั่งครับ อยากทราบว่ากินน้ำมันเป็นไงมั่งอ่ะ ขอบคุณครับ

2. ใช้ครับแต่ผมติดแก๊ส ตอนใช้น้ำมันก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ ซดสุดๆนึกถึงแล้วน้ำตาจะไหล

3. Au Innovator

Au Innovator Guest

0
    0
    0
    เดิมเหมือนกัน แต่ติดแก็สครับ ถ้าจำไม่ผิดก่อนติดแก็ส น้ำมันเต็มถังวิ่งได้ 800 โล

4. WG Garage

WG Garage Guest

0
    0
    0
    ถ้าทุกอย่างสมบูรณ์ ในเมืองน่าจะอยู่10โลลิตร ทางไกลที่เคยทำได้15-16โลลิตร แต่ส่วนใหญ่ที่เจอจะไม่ค่อยสมบูรณ์ โดยเฉพาะo2มักมีปัญหา จะไม่เข้าclose loop เพราะปกตินิออนรอบเดินเบา องศาลิ้นเร่ง ก็เปิดประมาณ11.5%อยู่แล้ว อีกอย่างอยู่ที่การขับขี่ ว่าใช้รอบเครื่องขนาดไหน ถ้าใช้รอบไม่สูงก็ประหยัดอยู่คับ

5. Jate Ne On

Jate Ne On Guest

0
    0
    0
    สงสัยถ้าได้มาคงต้องเอาไปติดแก๊สซะมั้ง

6. Sezar Sopan

Sezar Sopan Guest

0
    0
    0
    10 โลลิตรในเมืองครับ

7. Pattapong Sripho

Pattapong Sripho Guest

0
    0
    0
    ทางไกล น้ำมัน 12 แก๊ส 10-11 กม./ลิตร ในเมือง 7-8 กม./ลิตร

8. Pattapong Sripho

0
    0
    0
    เกียร์ธรรมดา แรงมาก แต่ต้องให้ระบบ สมบูรณ์ ก่อนนะ ออกตัวดึงตลอด เตรียมหาน้ำมันเกียร์ ไว้ก่อนเลย หายากมากครับ แพงด้วย ห้ามใช้แทนเด็ดขาด ถ้ามีปัญญาเครื่องยนต์สะอึกหรือมีเสียงเขก ให้สงสัย คอยล์จุดระเบิด ก่อน มีไร ถามได้ครับ ซ่อมเองจนพรุนแล้ว คู่มือยังมี 555

9. Sezar Sopan

0
    0
    0
    น้ำมันเกียร์ แทนไม่ได้เลยหรอครับ

10. Pattapong Sripho

0
    0
    0
    ไม่ได้ครับ มันเหลวกว่ามาก มันใช้น้ำมันเกียรแบบเกียร ทรานเฟอร์ พวกเดียวกะพวก เกียร 4x4 , ล่าสุดหาของมันไม่ได้ Mopar manual transmission เลยเอา Mopar ATF+4 แทน แต่ก็จะมีเสียงตอนเครื่องเย็นแปปนึง

11. Ollo Putin

Ollo Putin Guest

0
    0
    0
    โอ้ววว เกียร์ธรรมดาแต่เอา ATF+4 ใส่แทนผมว่าไม่ค่อยเหมาะเท่าไรนะครับ ATF+4 ถึงจะเป็นของ mopar แต่มันเอาไว้ใส่เกียร์ออโต้ ถ้ามันใช้กันได้เค้าคงไม่แยกประเภทน้ำมัน ของเกียร์ออโต้ เกียร์ธรรมดาหรอกครับ ผมว่าใส่ตอนแรกๆ คงไม่ต่อยมีอะไรแต่นานๆไปผมว่ามีปัญหาแน่ๆ ถ้าหาไม่่ได้จิงๆ ผมว่าเอาน้ำมันเกียร์ธรรมดายี่ห้ออื่นที่เกรดสูงๆหน่อยใส่ น่าจะปลอดภัยกว่านะครับ

12. Au Innovator

Au Innovator Guest

0
    0
    0
    ผมก็ใช้น้ำมันเกียร์ GL-5 สำหรับเกียร์ธรรมดา ของ PENNZOIL กับ Castrol ก็ไม่ดังนะครับ ซื้อแบบ 5 ลิตร เปลี่ยนทุกปี ใช้กระล่อนหนึ่ง เปลี่ยนได้เกือบ สองครั้งกว่าๆ จำได้เคยอ่านเจอในเวปต่างประเทศ เขาก็น้ำมันธรรมดาได้ ไม่จำเป้นต้องของ mopar ถึงเขาจะหาซื้อง่ายกว่าบ้านเราอีกนะครับ

13. Sezar Sopan

0
    0
    0
    Gl 5 เบอร์ ไรครับ 75w 90 ป่ะ

14. มีแต่ระบบที่ผิดปกติจะกินน้ำมันมาก

15. Pattapong Sripho

0
    0
    0
    ขอบคับ จะมีปัญหาที ก็ตอนพวกยกเกียร์ลงมีเปลี่ยนครัช แล้วใส่น้ำมันเกียรธรรมดาให้ เสียงตอนเครื่องเย็นดังมาก ใส่ GL5 แล้วยังดังอยู่ เลยหาค้นข้อมูลดูว่า ATF+4 มาแทนสูตรเดิม เลยไปหาดู มันเหลวพอกัน ถ้าใครหาตัวธรรมดาตัวเดิม แชร์กันไว้ก็ดีครับ เคยได้ยินช่างบางคนบอกใส่น้ำมันเครื่องเกรด 30-40 แทนไม่รู้มีใครเคยลองบ้างครับ

เกียร์ธรรมดาให้ใส่น้ำมันเครื่องแทนดีกว่า และไม่มั่วนิ่ม ดีกว่าทุกอย่างเลยครับ สุดยอดของสารหล่อลื่นแล้วคุณรุป่าว อะไรมันจะมาสู้น้ำมันเครื่องได้ครับ มันเป็นน้ำมันที่สามารถแทนได้ทุกอย่างแหล่าะยกเว้นน้ำมะนเบรค เชื่อผมเถอะ ไม่บ้า แต่ก็ยังไม่โง่อีกด้วย เอาใส่ไฮครอลิกค์ยังได้เลย น้ำมันเครื่องนิ ใส่ห้องเกียร์ที่มีแผ่นครัช์ไม่ดีเพราะมันดีเกินคลัทช์ลื่นได้ คุณรุไหมว่าน้ำมันเคื่รองยนต์มันต้องทนสภาวะรุนแรงแค่ไหน ความร้อนแค่ไหน ความเร็วแค่ไหน ต้องนำพาความร้อนลงมาอีกเท่าไหร่ แค่ห้องเกียร์อะหรอจิ๊บๆครับ แต่ทำไมมันถูกอะหรอก็ปริมาณการผลิตไง เค้าก็ทำแพคตามใจชาวบ้านแบบบ้านแหล่าะ ของขายเยอะกำไรน้อยก็ได้เยอะไงเข้าใจป่าว...แถมประหยัดน้ำมันแบบรถกระบะอีซุสุ ชาวบ้านเค้าใช้น้ำมันเกียร์ความเหนือดสูงเป็งไงครับรัปทานน้ำมันกัน แต่อซุสุใส่น้ำมันเครื่องเกรดต่ำๆด้วย SAE40 ความลับที่ไม่เป็นความลับ ทนไหมก็ดูสิคันไหนเกียร์พังบ้างครับ 20 ปีแล้วรถแถมเป็นบรรทุกของหนัีก แค่ของเรารถขี่เล่นๆจิ๊บๆอย่าไปเครียดมู่ทู่กับมันเลย อย่าไปเชื่อคำโฆษณามากจะเสียเงินเยอะ ผมใส่มาเยอะแล้วเอาน้ำมันซินเทติกใส่เลยครับ เมื่อก่อนเกียร์รถผม เกียร์ไฮโซด้วยมีลิมิเตทอีก 3S-GTE ไม่เห็นเป็นไรประหยัดน้ำมันมากด้วย..รึถ้ายังไม่เซียนคงไม่กล้า รึว่าลองแล้วจะติดใจ...อิอิ ขนาดรถไถงานหนัดแค่ไหนยังใส่น้ำมันที่ใสมากๆเลยเพราะอะไรก็เพราะการประหยัดเชื้อเพลิงไง ลองไปดูน้ำมันเทรคเตอร์ 7884 ดูสิมันทึ่งมาก แทนที่จะเป็นน้ำมันเหนืดๆรอบช้าๆด้วย..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้