สอบถามเรื่องตู้ครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย VoLkSuBaGeN, 19 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. VoLkSuBaGeN

VoLkSuBaGeN New Member VIP

107
    3
    0
    ตอนนี้มีลำโพง 4 นิ้ว กับ 6x9 อยู่ครับ แล้วก็เพาว์เวอร์ 4CH ไม่ทราบยี่ห้อ (รุ่นพี่กำลังจะขายต่อให้ ยังไม่เห็นของ แต่เคยฟังเพลงรถเค้า)

อยากทราบว่าต้องตีตู้ไหมครับ ทั้ง 4 นิ้ว และ 6x9

และถ้าต้องตี 4 นิ้ว และ 6x9 ต้องใช้ตู้ปริมาตรเท่าไหร่บ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

:) :) :)

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ส่วนใหญ่ลำโพงก็จะใส่ลงตามช่องลำโพงเดิมเลยอ่ะคับ ไม่จำเป็นต้องตีตู้ แต่ถ้าพื้นที่ช่องลำโพงเดิมไม่พอ หรือว่าต้องการมุมการติดตั้งของลำโพงที่แตกต่างไปจากเดิม เพื่อให้การเดินทางของเสียงมาถึงหูเราเปลี่ยนไป ก็ใช้วิธีเสริมแผงไม้เอาคับ หรืออาจจะใช้วิธีเลือกตำแหน่งการติดตั้งที่แตกต่างไปจากช่องลำโพงเดิมคับ เช่น รถบางคันลำโพงอยู่ Kick panel อาจจะย้ายมาอยู่ด้านบนแล้วเป็น Top panel แทนก็ได้คับ

3. VoLkSuBaGeN

VoLkSuBaGeN New Member VIP

107
    3
    0
    ขอบคุณครับ

แบบว่ามีรถรุ่นพี่คันนึง ใส่ 6x9 อะครับ แต่ก่อนก็ธรรมดา แต่พอเค้าไปตีตู้ให้มัน เสียงกลับออกมาคนละเรื่องเลยอะครับ ดีกว่าเดิมเยอะ

พอจะมีปริมาตรแนะนำสำหรับ 6x9 ไหมอะครับ อยากลองทำเอง

ขอบคุณมากครับ

:)

4. giokae

giokae New Member Member

378
    6
    0
    รถรุ่นไหนครับ 01-4301035 ปริกษาได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้