วิธีใส่ นวมหุ้ม ROLL BAR แบบเนียนๆ เหมือนๆ ...มีรูป

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย LIMPYONGWENG, 12 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LIMPYONGWENG

LIMPYONGWENG New Member Member

52
    3
    0
    เนื่องจากมีนวมหุ้ม ROLL BAR ราคาถูกมาขาย แต่ยังไม่มีการอธิบายวิธีการใส่
    วันนี้เรามาดูกันว่า มีวิธีใส่อย่างไงนะคับ ถูกและประหยัดมากๆ เริ่มเลยล่ะกัน
    รูปที่ 1 อุปกรณ์ มี -นวมหุ้มROLLBAR สายวัด แป้ง เทปกาว
    กาวยางพารา คัตเตอร์ ไม้บรรทัดยาวๆ
    และที่ขาดไม่ได้คือ ROLLBAR

2. LIMPYONGWENG

LIMPYONGWENG New Member Member

52
    3
    0
    ต่อคับ

รูปที่ 2 วัดขนาดเส้นรอบวงของ ROLLBAR และความยาว
    นวมหุ้มที่มีขายจะยาว 1 เมตร หน้ากว้าง 14 ซม.
    ROLLBAR ของผมเส้นรอบวง 13 ซม. ต้องตัดออก 1 ซม.
    รูปที่ 3 ตัดเสร็จแล้ว ลองทาบความยาวดู ควรใช้คัตเตอร์ตัดนะคับ
    ไม่ควรใช้กรรไกร เพราะคัตเตอร์สามารถตัดได้เรียบกว่า
    รูปที่ 4 ลองดูว่าพอดีหรือป่าวนะคับ ถ้าต้องการให้ นวมรัดแน่น
    ขนาดจะต้องพอดีคับ ถ้าให้หลวมหน่อยก็ เผื่อไว้นิดนึงประมาณ
    1 มิลลิเมตรคับ ขั้นตอนนี้ต้องตัดสินใจดูนะคับว่าเอาแบบไหน
    ถ้าทากาวแล้วจะแก้ลำบาก และเสียเวลาคับ

3. LIMPYONGWENG

52
    3
    0
    ต่อคับ

รูปที่ 5 ทากาวยางพาราที่ขอบของนวมได้เลยคับ ค่อยๆทา คับ
    ทาให้ตลอดแนวเลยคับไม่ต้องรีบ และที่สำคัญ ทาทั้ง 2 ฝั่งคับ
    ตามที่ลูกศรชี้คับ และทิ้งไว้ให้กาวแห้ง ประมาณ 7-10 นาทีคับ
    เพราะกาวชนิดนี้ ต้องรอให้แห้งก่อนจึงนำชิ้นงานมาติดได้คับ

รูปที่ 6 ระหว่างที่รอกาวแห้ง ให้นำแป้งมาโรยที่ROLLBAR เพื่อเวลา
    ที่เราต้องการเลื่อนหรือหมุนจะได้สะดวกคับ และกาวจะไม่ไปติด
    ที่ตัว ROLLBAR ด้วยคับ

4. LIMPYONGWENG

52
    3
    0
    ต่อคับ

รูปที่ 7-8 พอกาวแห้งก็นำหุ้มได้เลยคับ เริ่มจากจุสำคัญก่อน
    คือหัว ท้าย กลาง แล้วนำเทปกาวมาพันไว้เพื่อความแน่นหนา
    แต่จะไม่พันก้อได้คับ เพราะกาวมันสามารถยึดได้อยู่แล้ว
    และทำการหุ้มจนเสร็จได้เลยคับ

รูปที่ 9-10 หุ้มเสร็จแล้ว และพันเทปกาวเรียบร้อย(จะใช้เทปกาวหรือไม่ก้อได้คับ
    แต่ผมใช้เพื่อความแน่นหนา) และรอกาวแห้งสักพักนึงคับ
    เมื่อแห้งแล้วแกะเทปกาวออก ค่อยๆแกะคับ เพราะสามารถ
    นำเทปกาวมาใช้ได้อีก ในการหุ้มชิ้นต่อไปคับ ประหยัดดี

5. LIMPYONGWENG

52
    3
    0
    เสร็จแล้ว

รูปที่ 11 เมื่อเสร็จแล้วหากต้องการถอด ก็สามารถทำได้คับ
    เพราะเราทาแป้งไว้แล้ว สามารถหมุน บิด หรือถอดได้ง่ายๆคับ
    สำหรับคนที่คิดว่ามันบางไปก็สามารถหุ้มเป็น 2 ชั้นได้นะคับ
    มันจะหนาประมาณ 3 มิลกว่าๆ แต่ผมหุ้มชั้นเดียวคับ กำลังดี

รูปสุดท้าย เทียบกับอันที่ยังไม่ได้หุ้มนวมคับ
    หุ้มแล้วดูดีขึ้นเยอะเลยอ่ะ เพราะของผมมันเป็นสีเดิม
    มาจากญี่ปุ่นอ่ะคับ มันมีรอยถลอกเพียบ พอหุ้มแล้วเลยดูดีขึ้นเยอะเลย
    เบื่อก็ถอดทิ้งได้เพราะมันราคาถูกมาก ใช้เวลาประมาณ 20 กว่านาที
    ต่อชิ้นคับ สามารถทำได้เอง เพราะอุปกรณ์ หาได้ทั่วไปคับ

ROLLBAR บางชิ้นที่ถอดลำบาก เช่น ชิ้นที่ค่อมกลางรถก้อสามารถทำได้
    โดยไม่ต้องถอดคับ วัดขนาดและ ทากาว แล้วค่อยไปหุ้มที่รถอีกที

สรุป สวย โหด ถูก เหมือนของนอก มีให้เลือกหลายสี
    ที่สำคัญไม่ต้องจ้างช่างคับ ประหยัดไปเยอะเลย
    ต้องการข้อมูลเพิ่ม
    089 199 3963 ย้งคับ

6. LIMPYONGWENG

52
    3
    0
  7. 2jTec

2jTec New Member Member

132
    7
    0
    รูป ดู ไม่รุ้เรื่อง เลย อ่ะคับ

มันมึด ไปอ่ะ

8. LIMPYONGWENG

52
    3
    0
  9. JZA80DriftDancer

JZA80DriftDancer New Member VIP Privilege

1,029
    53
    0
    เคยซื้อมาอะ ทำอะ แต่ มันไม่ เนียน เดี๋ยวลองทำ ใหม่ อิอิ:D:D:D

10. teeZX

teeZX New Member Member

56
    2
    0
    มองไม่ค่อยชัดอ่ะ แต่เท่าที่ผมมอง วัสดุ ตัวนี้เขาจะเรียกว่า EVA นี่ครับ
    หนาน่าจะประมาณ3mm ถ้าหนามากกว่านี้ มักนิยมนำไปผลิตพื้นรองเท้าและอื่นๆมากมาย
    ถ้าไม่ใช้ต้องของอภัย มานมองมะชัด พอดีมีโรงงานที่เป็นVENDER ให้ผมครับ

11. drinkmaster_s13

drinkmaster_s13 New Member Member

29
    0
    0
    d ครับ

12. Irwin

Irwin Member VIP

412
    12
    18
    เคยคิดจะทำแต่ไม่ได้ทำ เพราะไม่มีโรลบาร์

แต่วัสดุตอนนี้กองทิ้งเต็มบ้านเลยรกมากๆ สารพัดสี เดี๋ยวจะลองทำลายทหารใส่รถเพื่อนดูมั่ง หุหุ จะโดนมันด่าไหมเนี่ย

คุณ teeZX ใช่แหละครับยางEVA ความหนาก็มีตั้งแต่1mm.-3mm. ถ้าหนากว่านั้นไม่แน่ใจว่าต้องสั่งผ่าหรือเปล่า

ตี้ครับ กะไม่ให้เงินกระเด็นเลยหรอเนี่ย ล้อเล่นนะๆ :D:D

13. whistler190

whistler190 New Member Member

118
    9
    0
    เหอๆ อยากทำเหมือนกานแต่ม่ายมีโรลบาร์
    UP UP ให้ครับ

14. chang 97

chang 97 New Member Member

0
    2
    0
    แจ่มๆเดิ๋ยวต้องลองทำบ้าง ขอบคุณคับ

15. whistler190

whistler190 New Member Member

118
    9
    0
    UP UP UP

16. offjungza

offjungza New Member Member

14
    1
    0
    เยี่ยมไปเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้