ถามเรื่องป้ายทะเบียนหน่อยคับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย mathint2, 25 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mathint2

mathint2 New Member Member

17
    0
    0
    คือซื้อรถมือ2มา ป้ายทะเบียนมันไม่ค่อยขาวอ่ะคับ ใครมีวิธีทำให้ขาวบ้างคับ บอกหน่อย จ่าเอาไปใส่กรอบทะเบียนยาวสีมันห่างกันไกลอ่ะคับ

2. ICKY

ICKY New Member Member

204
    6
    0
    ผมว่าไปยื่นคำร้องขอที่ขนส่งเลยครับ..แผ่นละ 100 เอง

3. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ตามนั้นเลย รอ ประมาณ 1 อาทิตย์
    ไม่งั้นก้อให้ร้านที่รับทำกรอบป้าย
    บางร้านเค้ามีบริการรับทำสีป้ายใหม่ด้วย
    ถ้าจำราคาไม่ผิด 250 ต่อป้าย (ที่คลองถมคับ)

4. tada_r

tada_r New Member Member

88
    2
    0
    เอาเบอร์ไปครับ 026225301 0865198190 เป็นคนที่เค้ารับทำป้ายทะเบียนอ่ะครับ ต้องเอาป้ายเก่าให้เค้าไปนะครับเพราะว่าเค้าจะตัดเครื่องหมายขนส่งใส่มาให้รับรองสวยเหมือนออกจากขนส่งเลยถูกกฎหมายด้วยราคาไม่แน่ใจนะครับ ประมาน 100-150 บาทอ่ะครับ ทำประมาน 1-2 วันครับ ลองดู

5. UNSAI

UNSAI Active Member Member

1,416
    17
    38
    ไปแจ้งที่ขนส่งเลยครับ แผ่นละ100 เอง + ภาษี5บาท เองครับ

6. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ถามก่อนนิดนึงครับ

รถติดไฟแนนซ์รึป่าว ถ้าติด

นานเป็นเดือนนะครับ

เพราะต้องให้แนนซ์ทำให้

ของผม 3 เดือนแหนะ

7. orum

orum New Member Member

8
    0
    0
    ไม่ยากครับ ไปร้านที่รับทำป้ายข้างทางที่มีทั่วๆไปนะครับ ถามเขารับทำป้ายทะเบียนไหม
    ถ้ารับก็จ้างเลย 2 แผ่น ไม่น่าเกิน 200 ใหม่เปลี๊ยบ แต่ไม่มี ขส แค่นั้นเอง
    วิธีแก้ ก็พกแผ่นเก่าติดรถไปด้วยแค่นั้นเอง

รถผมแต่งใส่ PART รอบคัน 2 สี(ยังไม่มีเงินทำสี 555) ขับไปไหนมาไหนด้วยไอ้ป้ายเนี๊ย(ของทำใหม่) )มา 3 ปีแล้ว ยังไม่เคยมีปัญหาใดๆเลย ทั้งด่านทางหลวงเส้น 304 หรือด่านย่านที่เที่ยวโชคชัย 4 ผ่านตลอดครับ
    อย่าไปกลัวครับ ถ้ามีปัญหาก็เอาแผ่นเดิมที่เก็บไว้ให้ดูว่ามันเก่าแล้วเราทำใหม่ให้มันสวยและดูเห็นชัดกว่าเดิมอีก
    ของแบบนี้คุยกันได้ครับ

8. ตาด้า

ตาด้า New Member Member

141
    4
    0
    เอาไปอ่านดูซะ
    กรณีทำขึ้นมาใหม่ทั้งแผ่น ตามมาตรา 265 ประมวลกฏหมายอาญา ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ 6 เดือน - 5 ปี ปรับตั้งแต่ 1,000 - 10,000 บาท
    กรณีนำแผ่นป้ายเดิมไปตัดแต่ง ตามมาตรา 67(4)พรบ.รถยนต์ พ.ศ.2522 ปรับไม่เกิน 1,000 บาท
    ป้ายทะเบียนรถถือเป็นทรัพย์สินและเอกสารของทางราชการ ถึงคุณจะซื้อรถเงินสดก็ตาม ที่ไม่โดนถือว่าโชคดี แต่ถ้าโดนสถานเบาก็โดนค่ากระทิงแดง สถานหนักก็ตามข้างบน นี่เป็นการให้ความรู้นะครับ อย่าทำเลย ม่ายดีหรอก

9. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ถ้ามันไม่ยากนัก ทำให้ถูกก็ดีครับ

สบายใจดี

10. ตาด้า

ตาด้า New Member Member

141
    4
    0
    ครับ ไปไหนก็สบายใจ

11. dorame

dorame New Member Member

29
    3
    0
    ขอใหม่น่าจะให้ความรู้สึกดีกว่าครับ:cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้