ล้อหลังวิ่งช้าแล้วมีเสียงเหล็กเสียดสีกัน

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย blueber, 24 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. blueber

blueber New Member Member

36
    0
    0
    เวลาผมวิ่งออกตัวไม่ว่ารถร้อนหรือเย็น จะได้ยินเสียงล้อหลังมีเสียงเหล็กเสียดสีกัน เป็นเสียงสูงๆ จังหวะเปลี่ยนไปตามความเร็วของรถ วิ่งจนถึงความเร็วประมาณ 40 กม/ชม เสียงถึงหายไป ไม่ทราบอาการนี้เป็นอะไรเหรอครับ วิธีการแก้ไขและราคาแพงไหมครับ ...............ขอบคุณครับ

2. yuty

yuty New Member Member

290
    2
    0
    ผ้าเบรคหมดป่าวครับ...ลองเช็คดูก่อน

3. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ผ้าเบรคหลังหมดคับ เสียงที่ได้ยิน คือจานเบรคมันสีกับตัวเตือนผ้าเบรคหมดคับ หาเปลี่ยนได้เลย

4. P11-2089

P11-2089 New Member Member

34
    1
    0
    ลูกสูบ ลูกยางเบรค เช็คให้เรียบร้อยนะครับ :)

5. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ลองดูพวกฝักเบรคมือ
    หรือไม่ก้อลูกยางลูกสูบเบรค
    ลองชะโงกดูที่ผ้าเบรคว่าบางหรือยัง
    ประมาณนั้น

6. DEK_PR

DEK_PR New Member Member

82
    0
    0
    ผมก้อเคยครับ หาตั้งนาน ที่แท้ผ้าเบรคหมด แต่ของผมผ้าเบรคมันกินข้างเด๋วด้วยแปลกง่ะ
    หมดจนกินเนื้อจานเลยอ่ะ ต้องเจียรจานใหม่อีก

7. blueber

36
    0
    0
    อาการนี้ไม่ใช่เป็นที่ลูกปืนล้อใช่ไหมครับผมจะได้ตรงไปที่ร้านซ่อมเบรกเลยราคาดิสก์เบรกหลังเท่าไหร่ครับของผม P11 ขอบคุณมากครับ

8. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    ถ้าเป็นเบนดิก เมทัลโกล,เมทัลคิงส์ ประมาณ 1400-1700 ครับ ใช้เทียบเคียงกับพวก A32 U12 U13 ครับ หรือของ เฟราโด้ ก็ได้ ครับ แต่ผมจะหมดเร็วครับ แต่เบรคจับดี

9. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0
    เดี๋ยวนี้ เค้า ใช้ ไทเทเนี่ยม กัน แล้วค๊าบ 1700 อ่ะ ไม่ต้องรอเบดดิ้งอิน

สบาย หมดตูด จับโคตรแน่น ตอนนี้ กลัวคันหลังสอยตูดอยู่บ่อยๆ เวลา จึ๊กอ่ะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กันยายน 2007
  10. blueber

36
    0
    0
    วันนี้ลองให้ช่างแกะดูผ้าเบรกแล้วครับทั้งหน้าและหลังผ้าเบรกยังหนาอยู่เลย ถามช่างถึงอาการน่าจะเป็นที่ตรงไนอีกช่างก้อไม่รู้ ผมลองมาฟังเสียงอีกครั้งไม่แน่ใจว่ามันที่ล้อหลังรึเปล่าอาจเป็นที่อื่น จับหาที่มาของเสียงไม่ได้ เพื่อนๆพี่ๆช่วยหน่อยว่าเป็นตรงไหน จะให้ช่างลองตรวจตรงไหนอีกดี ขอบคุณครับ

11. krissarakorn

krissarakorn New Member Member

53
    0
    0
    ของผมก็เป็นนะ Primera ปี 97 เวลาชลอที่ความเร็วต่ำกว่า 40 แบบ ว่าใกล้จอดรถแล้วอะนะ มันจะมีเสียงหอน ดัง วิ้วววววววว ยาวๆ ตามจังหวะการหยุดของรถ ไปหาช่างช่างบอกไม่รู้ว่าเป็นอะไรแน่ แค่สงสัยว่าเกียร์ใกล้พังเท่านั้น จากนั้นก็ได้คำแนะนำว่า ซ่อมไม่คุ้ม ให้ใช้จนพังแล้วเปลี่ยนใหม่ถูกกว่า จริงป่าวไม่รู้เหมือนกันนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้