ขอความรู้หน่อยคับวันนี้ลองชักที่วัดน้ำมันเกียร์ออกมาดูน้ำมันสูงถึงเส้นสีส้มที่ขีดไว้อะค...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Tos Vanzking, 17 สิงหาคม 2015

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tos Vanzking

Tos Vanzking Guest

0
    0
    0
    ขอความรู้หน่อยคับวันนี้ลองชักที่วัดน้ำมันเกียร์ออกมาดูน้ำมันสูงถึงเส้นสีส้มที่ขีดไว้อะคับวัดตอนเช้าก่อนติดเครื่องอะคับมันจะมีผลดีผลเสียยังไงบ้างคับ เครื่องga16 autoคับ

2. Sky Line

Sky Line Guest

0
    0
    0
    ลองเช็ดแล้ววัดใหม่ดูยังคับ

3. ไม่มีผลอะไรครับ แค่เครื่องอืด ๆ กินน้ำมัน ใช้ไปสักพักเดียวมันก็ลดลงมาปกติเอง

4. เครื่องอืดแน่นอนครับแต่ไม่มีปัญหาชัวครับ

5. Tos Vanzking

0
    0
    0
    ท่าถ่ายออกจะถ่ายตรงไหนอะคับ

6. การตรวจวัดปริมาณน้ำมันเกียร์ออโต นิสสันเครื่องตระกูลGAของเรา ให้วัดตอนเครื่องยนต์ผ่านการใช้งานมาก่อน หรือหากวัดตอนหลังจากเปลี่ยนถ่ายน้ำมัน ให้สตาร์ทเครื่องทิ้งใว้สักครู่ แล้วเข้าเกียร์เดินหน้า ถอยหลังให้ครบทุกเกียร์ แล้วหาที่จอดราบเสมอไม่เอียง เข้าเกียร์ P เครื่องยนต์อยู่ในรอบเดินเบา แล้วค่อยชักก้านวัดมาดูให้ระดับน้ำมันเกียร์อยู่ในช่องที่่กำหนดครับ

7. Tos Vanzking

0
    0
    0
    ดูก้านวัดฝั่งที่เขียนว่าhotใช้ไหมคับ Jiangkrutra Surashad

8. เช็คระดับให้ได้ตามเกณฑ์ปลอดภัยสุดครับ ถ้า นมก. เกินอาจดันซีลให้รั่ว อาจถึงขั้น นมก. แห้งได้ครับ ผมเคยเจอมากับตัวเอง

9. ด้าน HOT ดูตอนที่เครื่องยนต์ผ่านการใช้งานมาแล้วมีอุณหภูมิเครื่องยนต์ประมาณ60-80องศา C (ตัวเลขนี้ไม่มั่นใจนัก) ส่วนด้านหนึ่งตรวจวัดขณะเครื่องยนต์ยังไม่ร้อน เช่นตอนเราเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ใหม่ๆครับTos Vanzking

10. Tos Vanzking

0
    0
    0
    ทำตามที่พี่ Jiangkrutra Surashad บอกมาตอนแรกผลที่ออกมาตรงเส้นสีเขียวน่าจะพอดีแล้วใช้ไหมคับ

11. Cronya N Pompan

Cronya N Pompan Guest

0
    0
    0
    ไม่เป็นไรครับ นิดหน่อย

12. ถ้าเป็นไปได้ควรเติมให้ไกล้ขีดบนจะดีกว่าครับ มันมีผลเรื่องการระบายความร้อนภายในห้องเกียร์ ยิ่งในการจารจรที่มีรถติดบ่อยๆนานๆ ช่วยยืดอายุการใช้งานให้อยู่กับเรานานขึ้นครับ แต่ถ้าขับต่างจังหวัดรถไม่ค่อยติดทางตรงยาวๆ หากระดับน้ำมันเกียร์อยูเท่าตอนนี้ เราจะได้อัตราเร่งตามที่เพื่อนๆกล่าวไว้ ขับมันส์ดีครับ

13. Tos Vanzking

0
    0
    0
    ขอบคุนพี่ๆทุกคนมากคับที่มาให้ความรู้คับ

14. Palakorn Hoklad

Palakorn Hoklad Guest

0
    0
    0
    ในคู่มือครับ

ผมเช็คระดับน้ำมันเกียร์ออโต้ ตอนกลับถึงบ้าน ใส่เกียร์P อย่าเพิ่งดับเครื่อง ถึงจะได้ระดับน้ำมันที่ถูกต้อง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้