ขอถามหน่อยครับ รถใครบ้างที่ใส่วาล์วน้ำที่เอาไว้เปิดปิดเวลาเครื่องได้อุณหภูมิบ้างครับ...

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย Park Ronnapop, 11 พฤศจิกายน 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Park Ronnapop

Park Ronnapop Guest

0
    0
    0
    ขอถามหน่อยครับ รถใครบ้างที่ใส่วาล์วน้ำที่เอาไว้เปิดปิดเวลาเครื่องได้อุณหภูมิบ้างครับ คือ รถผมไม่ได้ใส่แล้วเครื่องร้อนช้ามาก วิ่งไป10โลแล้ว ยังร้อนไม่เท่าไรเลย แล้ววาล์วน้ำมันอยู่ตรงไหนครับ

2. Anuchart Junsig

Anuchart Junsig Guest

0
    0
    0
    ติดตามครับ!!รถผมก็เป็นครับ

3. เกจความร้อน มันมี เทอี์โมตัวนึงนี่ครับ. แล้วไม่มีวาลว นี่ มันไหลตลอดเลยเหรอคับ. งงงง

4. ถ้าเครื่อง วิ่งปกติก้อ วิ่งไปเหอะครับ. โดยเฉพาะรถติดแก๊ส

5. วาล์วน้ำรุ่นเราอยู่ตรงทางน้ำออกด้านบน สามารถเอาพวก 94-97 ใส่ได้แต่ต้องถอดจานตรงก้นออกก่อนครับ

6. รถผมก็ตัดวาวน้ำตัวนั้นออกครับช่างบอกว่ามันทำให้เครื่องยนต์ไม่ร้อนจนเกินไปเพราะผมเปิดฝาหม้อน้ำดูน้ำมันไหลวนตลอดครับแต่ไม่รู้ว่าดีหรือป่าว

7. ถ้า. ปั๊ม ทำงานตลอด. ข้อเสีย คือ. ปั๊ม. จะอายุการใช้งานสั้นลงครับ แต่มากน้อย. เท่าไหร่ไม่รู้ 555.

8. ครับผมขอบคุณข้อมูลดีๆครับ

9. ใส่สิครับ อุ่นเครื่องได้ไวเมื่ออากาศเย็น

10. ไม่ใส่ก็ไดแต่พอขึ้นเขาจะกินน้ำมันและระบายความร้อนทิ้งเกลี้ยงเลยครับ นะก้

11. เหมือนรถเพิ่งสตาร์ตตอนเช้าเลย จนนึกว่าน้ำรั่วออกหมดป่าววะเกจไม่ขึ้นเลย

12. สรุปใส่ดีไหมครับ

13. บางคนบอกไม่ใส่ระบายความร้อนดีกว่า

14. อย่างที่บอกครับ. ปั๊มจะทำงานหนัก. เพราะปั๊มตลอด. ถ้ารับได้ก้อมะต้องใส่

15. อย่าเข้าใจผิดครับปั๊มมันทำงานตลอดอยู่แล้วครับ วาล์วน้ำมีไว้ให้น้ำไหล กับไม่ไหลครับ ใส่ดีกว่า เพราะอุณหภูมิเครื่องยนต์จะคงที่ครับ ไม่สวิงขึ้นลงเมื่ออากาศภายนอกเปลี่ยนแปลง หน้าร้อนไม่เท่าไร หน้าหนาวรู้เรื่องเลย.... หน้าหนาวขึ้นเขายี่งไปกันใหญ่ ที่พี่แอ๊บบอกว่ามันจะกินน้ำมัน เพราะเครื่องยนต์มันไม่ได้อยู่ในอุณหภูมิที่มันชอบทำงานครับ ประสิทธิภาพมันจะตก ก็เลยกินน้ำมัน

16. ครับใส่แล้วดีครับ สึกหรอน้อยเพราะโลหะได้ขยายตัวถึงอุณหภูมิทำงาน กล่าวคือลูกสูบไม่ได้กลมดิ๊กนะครับรีหน่อยๆ เวลาเย็น แต่แหวนลูกสูบกลมพอเครื่องเย็นจึงมีช่องว่างพวกนี้อยู่ดังนั้นเครื่องเย็นเกินไป จึงกินเชื้อเพลิงมากกว่าปกติเพราะลงทางนี้ และน้ำมันเครื่องก็จะเสื่อมสภาพเร็วก็ไอน้ำมันเชื้อเพลิงเข้าไปผสมล่ะครับ

17. ส่วนที่ใส่แล้วเครื่องร้อนอาจมาจากความไม่สมบูรณ์ของระบบหล่อเย็นเองเป็นได้หลายสาเหตุผสมกันไม่ง่ายที่จะแก้ไขช่างทั่วไปเลยบอกพี่ถอดเถอะจบ 555

18. Anuchart Junsig

0
    0
    0
    อัยหยาาา!!แล้วหน้าตาไอ้วาวน้ำนี้เป็นยังไงครับ ละมันซ่อนตัวอยู่ตรงไหนครับผม

19. Anuchart Junsig

0
    0
    0
    ขอบคุณครับผม ไม่คุ้นหน้ามันเลย ค่าตัวปะมานไหน และใส่ตรงไหน พอจะทำเองได้ป่าวครับ

20. Park Ronnapop

Park Ronnapop Guest

0
    0
    0
    สรุปคือ หาใส่ดีกว่าครับ แล้วค่าความร้อนที่สปริงจะเปิดวาล์วอยู่ที่เท่าไรอะครับ หรือหาใส่ตรงรุ่นได้เลยครับ

21. ผมจำไม่ได้ว่ากี่บาท หลักร้อยน่ะครับ ไม่น่าเกิน 500 วาล์วน้ำ HONDA ทำเองได้เลยครับ เปลี่ยนง่ายมากๆ

22. แนะนำของ AC94-97 ครับรุ่นนี้จะมีจานตรงตูดดังรูป แต่เครื่องเราไม่ต้องใช้ให้ปลดออก

ของตรงรุ่นจะดีกว่าไหมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้