ขอคำแนะนำจะวางเครื่อง SR20DE คับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย คนเลี้ยงแมว, 27 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    คือดูไว้อยู่ 3 ตัวคับ ไม่ทราบว่าควรจะเล่นตัวไหนดีกว่ากันคับ
    1.SR20DE ท่อไอดีอยู่ล่าง.........น่าจะของบลูเบริดหรือเปล่าคับ.........140 ม้า
    2.SR20DE ท่อไอดีบน ..........พรีเมียร่า......150 ม้า
    3.SR20DE ฝาแดง UK SPEC เค้าว่ากันว่าแรง..........170 ม้า
    ผมได้ลองเช็คราคาคร่าวๆมันใกล้เครื่องกันอ่ะคับ สองหมื่นกว่าๆ ถ้าเน้นหาอะไหล่ ซ่อมแซมง่ายควรเล่นตัวไหนดีกว่าคับ ......ในใจที่อยากได้ก็ ตัวฝาแดง แล้วก็ พรีเมียร่า แต่เค้าว่า พรีเมียร่า อะไหล่หายาก ไม่ก็ไม่แน่ใจว่าจิงหรือเปล่า เลยข้อมาหาในบอร์ดนี้น่าจะได้ข้อมูลดีที่สุด (อะไหล่ทั้งเชียงกง และตามร้านอะไหล่ทั่วไป) และอยากรู้อัตราการบริโภคด้วยอ่ะคับ ตัวไหนประหยัดสุดคับ ทำรถไว้เน้นใช้งานคับ:)

1. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    เซียน ๆ ....หายไปไหนกันหมดอ่ะ.....
    งั้นผมขอแนะนำก่อนแล้วกัน.....จากที่คุณกล่าวมาน่าเล่นทุกตัวหละคับ......แต่มันมีรายระเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ แตกต่างกันบ้าง
    1. SR 20 DE ไอดีม้วนล่างของบลูเบิร์ดจะฝาขาวหรือแดง....เกียร์ AUTO สายอะไหล่จะค่อนค่างหาง่ายกว่าตัวอื่น ๆ กำลังก็ถือว่าดีกว่ามากเมื้อเทียบกับ GA 16 ตัวนี้ผมเคยใช้น่าประทับใจใช้จนเกยร์พัง ไปชนเกียร์ MT แทนวิ่งกว่าเก่าอีกเปะตูดพวก B 16 เดิม ๆ ยาว ๆ ได้สบายคับ (เคยลองแล้ว)
    ราคาค่าตัวก็ไม่แรงมากมายอยู่ประมาณ 2 หมื่นนิดหน่อย
    2. SR 20 DEฝาขาวพรีมีร่าได้เปรืยบเรื่องอายุเพราะปีใหม่กว่ากำลังผมไม่เคยลองด้วยจิ ( แต่จากที่เคยโดนเปะตูดมาโดยคนในนี้แหละ.....แซงไม่ได้....แต่จิกไม่ห่างผมเลย....ผมว่ากำลังมันคงดีไม่น้อย ) ส่วนเรื่องอะไหล่นั้นผมว่าหาได้แต่จะน้อยกว่าของบลูเบิร์ดแต่ที่สำคัญพื้นฐานของเครื่องภายนอกเริ่มจะไม่เหมือนบลูเบิร์ดแล้ว แต่เกียร์ AUTO จะเป็นเกียร์ไฟฟ้า( ผิดพลาดประการใดช่วยชี้แน่ด้วยคับ ) ส่วนราคาไม่หนีกันมาก
    3. SR 20 DEฝาแดง UK ลิ้นบนนั้นค่อนข้างจะหายากแค่เครื่องมันยังไม่ค่อยได้เห็น....ไม่ต้องพูดถึงอะไหล่เลย....แต่เป็นเครื่องที่ดีตัวนึงเลย ( แนะนำมองข้ามตัวนี้ไปเลย )

ส่วนที่คุณคนเลี้ยงแมวบอกว่า "สองหมื่นกว่าๆ ถ้าเน้นหาอะไหล่ ซ่อมแซมง่าย" นั้นผมขอแนะนำ SR 20DE บลูเบิร์ดจะฝาอะไรแล้วแต่ตามชอบตรงตามความต้องการแน่เพราะคุณจะนำไปลงในบอดี้ NV ยังไงก็ต้องทำแท่นเครื่อง + เกียร์ใหม่แน่นอนถ้าจะเล่น SR ส่วนอัตราการบริโภคของ SR 20 DE แทบจะทุกตัวนั้น......ขับในเมืองอยู่ประมาณ 8 - 9 กิโล/ลิตรคับ นอกเมืองมีได้เห็น 10 - 11 ไม่แน่ขึ้นอยู่กับอารมณ์และคันข้าง ๆ ด้วย........ ( ท่านพี่ๆ ทั้งหลายช่วยมาแก้ไขด้วยนะคับถ้าบอกอะไรผิดไปเดียวเค้าจำไปผิด ๆ ไปจะไม่ดีเอา )

2. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    เครื่องของพริมิร่ามันก้อมีอีกสองรุ่น
    คือพีสิบกะสิบเอ็ด
    ของพีสิบเหมือนกะบีบีเลยแถมยังเหมือนพัลซ่าด้วย
    แถมเหมือนกะพริเซียอีก
    ดังนั้นอะไหล่จะทดแทนได้เกือบหมด(ไม่นับกล่องนะ ที่อาจไม่ตรงรุ่นกัน)
    แต่ของพีสิบเอ็ดรายละเอียดต่างกันหลายอย่างตั้งแต่
    แอร์โฟล
    กล่องอีซียู
    จานจ่าย
    หัวฉีด
    ลิ้นไอดี
    หัวฉีดเย็น
    ท่อน้ำร้อนเลี้ยงแอร์
    เกียร์ออโต้คิกดาวน์ไฟฟ้า
    เอบีเอส(ตัวญี่ปุ่น)กล่องแยกแต่ลิงค์สัญญานจากกล่องหลัก
    อิอิ

3. ดูๆแล้วน่าจะหันหัวมาทางเครื่องบลูเบริดแล้วแห๊ะ
    ขอบคุณทุกคำแนะนำคับ ถ้ามีอะไรเสริมอีกก็เพิ่มเติมได้นะคับ แต่ตัว DET คงผ่านคับ เพราะต้องติดแก๊สด้วยคับ

4. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    :D:D:D:D

5. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    แต่พีสิบเอ็ดแรงกว่า ใหม่กว่านะคับ
    อะไหล่ก้อหาไม่ยากเท่าไรหรอก

6. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    มายิ้มอะไรครับเนี่ย คุณติ่ง............. .:D:D:D

7. poomsiri

672
    8
    0
    .....ช้าย....มาแอบยิ้มอารายแถวนี้.....พี่ติ่งหมื่นรอบ ( 10,000 RPM )......:D:D:D

8. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    เครื่อง Det ก็ติดแก๊สได้นะคับ

9. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    555 ยิ้ม ก้อไม่ได้ ด้วย อิ.....อิ :D:D:D:D

10. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    ห้ามยิ้มห้ามหัวร่อ
    เข้ามาตอบแบบมีความรู้อ่ะนะ
    ท่านติ่ง
    อิอิ
    :D:D:D

11. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อ่ะจึ๊ย............. :D

12. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    ท่านโต้งอีกคนด้วยเลย
    อิอิ
    :D:D:D

13. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อ่ะจึ๋ย.................... :D

14. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    พี่คนนี้ เค้าจ้างให้ผม มา ยิ้ม คร้าบบบบบบ :D:D:D:D

15. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    งั้นผมก็ยิ้มได้ดิ เพราะผมรุ่นเล็ก :D

16. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    ให้ 2 บาทไทยเลย.......... :D

:confused::confused::confused::confused::confused:

17. PrimeraGTiR

766
    8
    0
    แย่งกันเป็นรุ่นเล็กกันเลยนะ
    อิอิ

18. poomsiri

672
    8
    0
    งั้นเราก็จิ๋วเลยดิ.......อิ อิ

19. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0
    ยิ่งเล็ก ยิ่งเปิดก่อน อิอิอิ ขืนรุ่นใหญ่เปิดก่อน รุ่นเล็กเซ็งเลย อิอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้