ไฟหน้า R11

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Tuck1, 31 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tuck1

Tuck1 New Member Member

91
    0
    0
    พอดีเมื่อวานมีธุระควบเจ้าตัวเก่งไปทางมอเตอร์เวย์ ที่กะลังทำทางอยู่ มีไฟบ้าง ไม่มีไฟบ้าง แถมฝนก้อตก ปรากฏว่าไฟหน้า ไม่ค่อยสว่าง เหมือนไฟมันส่องสูงเกินไป ไม่ส่องลงพื้นนะครับ มองไม่ค่อยเห็นพื้นถนนเลย
    ทีแรกคิดว่าไฟหน้าไม่สว่าง แต่พอจอดแวะปั๊มเพื่อเข้าห้องน้ำ เห็นไฟติดและสว่างดี แต่มันส่องไปตรง ๆ ข้างหน้านะครับ

อยากปรับวิถีการส่อง ไม่ทราบว่าใครพอทราบไหมครับ ว่าต้องทำอย่างไร อยากให้ส่องต่ำลงอีกนิด แค่นั้น ขอบคุณครับ

2. YAKUDA

YAKUDA New Member Member

75
    0
    0
    :D ผมก็อยากรู้เหมือนกัน เดี๋ยวรอท่านผู้รู้มาตอบละกันครับ :D

3. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ถ้าเป็น P11
    โคมข้างซ้าย จะมีตัวปรับอยู่ด้านหลังโคม 2 จุด
    โคมข้างขวาจะมีตัวปรับอยู่ด้านข้างโคม 1 จุด ข้างหลัง 1 จุด
    ถ้าเป็นโคมเพชร จะอยู่ด้านข้าง ข้างละ 1 จุด กับข้างหลัง ข้างละ 3 จุด
    แต่ R11 มะแน่ใจคับ แต่น่าจะมีตัวปรับอยู่แล้ว
    ลองหาดูคับ

โคมเพชร รูปล่างขวา (ไฟหน้าซ้าย) มันติดหม้อแบต เลยเห็นแค่ 2 จุด

โคมเดิม

สปอร์ทไลท์

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 ตุลาคม 2007
  4. kickflip115

kickflip115 New Member Member

11
    1
    0

5. Tuck1

91
    0
    0
    ผมลองเปิดดูเห็นมีหมุดเหมือนในรูปอยู่หลังโคมสองตัว แต่มันหมุนไม่ได้เลยอะคับ
    ไม่ทราบว่าต้องใช้ประแจ หรือคีมในการปรับหรือเปล่า รวมทั้งไม่ทราบว่าตัวไหนปรับขึ้นลง หรือซ้ายขวานะครับ ใครมีข้อมูลเพิ่มเติม ช่วยหน่อยนะครับ เพราะกลางคืนแล้วขับไป กลัวไป มองไม่ค่อยเห็นทางนะครับ

6. whitebear

1,191
    11
    0
    ใช้ไขขวงสั้น หรือปะแจเบอร์ 8
    ลองหมุนดู

ลืมบอกไป
    ของ P11 โคมเดิมโคมหนึ่งข้างจะมีตัวปรับ 2 ตัว
    ปรับขึ้น-ลง กับปรับซ้าย-ขวา
    ของ P11 โคมเพชรโคมหนึ่งข้างจะมีตัวปรับ 4 ตัว
    ปรับขึ้น-ลง , ซ้าย-ขวา ไฟต่ำ
    ปรับขึ้น-ลง , ซ้าย-ขวา ไฟสูง
    ส่วนสปอร์ทไลท์ ปรับขึ้น-ลง
    แต่ของ R11 ไม่แน่ใจเหมือนกัน
    ลองดูนะคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กันยายน 2007
  7. YAKUDA

75
    0
    0
    เเหล่มเลย เดี๋ยวลองดู

8. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    ของR11 ก็มีคับสังเกตุง่ายๆๆมันจะเป็นแกนยื่นออกมา ที่ปลายสามารถหมุนไขได้อะคับ

9. Tuck1

91
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ ปรับแต่งเรียบร้อยแล้ว แจ่มมากเลยครับ ขออนุญาติรายงานทิศทางการปรับดังนี้นะครับ (สมมติว่าเรานั่งอยู่ที่นั่งคนขับนะครับ)

โคมทางด้านขวา ตัวปรับสูงต่ำจะอยู่ทางด้านหลังขวา เวลาปรับต้องการให้ต่ำลง ให้หมุนทวนเข็มนาฬิกา ค่อย ๆ ปรับนะครับ เพราะหมุนไปมาก ๆ เดี๋ยวต่ำเกินไป (ด้านขวานี่จะหมุนลำบากนะครับเพราะต้องใช้ไขควงสั้น (ย้ำ ว่าต้องสั้นมาก ๆ) เพราะมันจะติดกะปุกน้ำฉีดกระจกนะครับ
    ของผมกว่าจะหมุนไปรอบนิด ๆ เล่นเอาเหงื่อแตกเลย ปวดมือมาก ๆ

โคมทางด้านซ้าย ตัวปรับสูงต่ำจะอยู่ทางด้านหลังซ้าย ทิศทางการปรับจะเหมือนกับทางด้านขวาครับ แต่ปรับง่ายกว่าเพราะไม่มีอะไรบัง

ลองดูนะครับ ของผมแจ่มแล้ว ขับแล้วสบายใจมาก ๆ เลย

ขอบคุณคำแนะนำทุกท่านนะครับ

10. Tuck1

91
    0
    0
    ไฟหน้าตาเพชร R11 จ้า

อยากถามเรื่องไฟหน้าเพชรนะครับ เนื่องจากดูรูปที่มีในกระทู้อะไหล่ เห็นแล้วมันมน ๆ ตรงมุมติดกระจังหน้านะครับ แล้วยังงี้ มันจะใส่แทนโคมเดิมได้เหรอครับ เพราะว่าโคมเดิม มุมมันแหลม ๆ
    นอกจากนี้ สังเกตไฟเลี้ยวกะไฟส่องช่วยเลี้ยว มันสลับที่กะรุ่นธรรมดานะครับ แล้วจะใส่แทนกันได้หรือเปล่า
    หรือใครมีข้อแนะนำอย่างใด เชิญนะคร้าบ

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

11. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    ไฟเพชรหน้าสามารถใส่ได้เลยคับ ไม่ต้องแปลงแต่อย่างใดแต่มันจะติดตรงที่ปลายมุมมันจะมีรูเว้นอยู่นิดหน่อยตามที่คุณเข้าใจอะคับ โดยส่วนตัวใส่ได้ดูไม่น่าเกียจหรอกคับ ส่วนไฟในกันชนใส่ไม่ได้คับ คนละแบบคนละขนาดกันเลย

12. Tuck1

91
    0
    0
    เคยมีเพื่อนสมาชิกแนะนำว่า ถ้าไฟหน้าเหลืองให้ใช้ครีม คาน่า(Cana) ขัดแล้วจะดีขึ้น
    วันนี้ไปคลองถมเลยไปซื้อมาใช้ แต่ซื้อผิดเป็นยี่ห้อ คล้าย ๆ กัน แต่แถมผ้าขัดด้วย ราคา 50 บาท
    ซื้อมาแล้วเลยลองขัดดู
    ผลที่ได้ เยี่ยมมาก ๆ เลยครับ จากโคมเหลือง ๆ กลายเป็นเจิดจ้าเหมือนใหม่เลย เยี่ยมจริงๆ
    ใครที่ไม่แน่ใจ หรือว่าไม่กล้าลอง ผมแนะนำให้ขัดเลยครับ รับรองสดใสเหมือนใหม่ไฟสว่างขึ้นนิดนึงด้วย เสียดายลืมถ่ายรูปก่อนและหลังไว้เปรียบเทียบให้ดู แต่รับรองว่าแจ่มแจ๋วแน่นอนครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะครับ (ผมลืมชื่อท่านที่แนะให้ผมขัดด้วยยาขัดรถ ต้องขออภัยด้วยครับ)

13. YAKUDA

75
    0
    0
    มีขายเเต่คลองถมเหรอครับ ที่อื่นที่ไหนมีขายอีกบ้างครับ อย่างในห้างมีมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

14. Tuck1

91
    0
    0
    ผมไม่แน่ใจนะครับว่าในห้างมีหรือเปล่า แต่ตามร้านทั่วไปน่าจะมีนะครับ ที่เค้าแนะนำผมมาเป็น Cana แต่ที่ผมได้มารู้สึกจะเป็น Carpolish อ่านข้างกระป๋องจริง ๆ แล้วมันเป็นยาขัดสีรถนะครับ ประเภท Silicone Wax ออกเหลว ๆ หน่อยแต่ข้นกว่น้ำนะครับ
    ใช้ผ้าแตะน้ำหมุนวนเป็นก้นหอยจนทั่วนะครับ แล้วใช้ผ้าสะอาดเช็ดออกอีกที
    เท่านี้เอง หายเหลืองเลยครับ
    ลองถามร้านประดับยนต์ดูน่าจะมีนะครับ เคยเห็นมีขายทั่วไปเลย

ตอนนี้เกิดกิเลสอยากใส่หลอดสีอีกละ สงสัยจะได้เสียเงินอีก
    ใครแนะนำได้บ้างครับ ว่าโคมเดิมใส่หลอดสีหรือหลอดแต่งแบบไหนดี
    เคยอ่านกระทู้เก่า ๆ เห็นว่าโคมเดิมใส่พวก Xenon ไม่ดี เลยไม่แน่ใจนะครับ

15. whitebear

1,191
    11
    0
    ร้านขายอะไหล่รถ ทั่ว ๆ ไปมีคับ
    แต่มันมีหลายยี่ห้อนะ
    ดูดี ดี ให้เป็น Cana นะคับ

16. P11-2089

P11-2089 New Member Member

34
    1
    0
    l สีอะไรก็ได้อย่าเป็นสีเหลืองนะครับ เดี๋ยวมันจะกลายเป็นเหมือนเดิมตอนไม่ขัดน้ำยา :D ล้อเล่น สีอมฟ้าสวยดีจ้า

17. YAKUDA

75
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ชี้เเนะ:D ส่วนหลอดไฟซื้อเลยครับ ใส่เเล้วสวยดี สีขาวอมฟ้าหน่อยๆ ถ้าขัดโคมให้ใสอีกหน่อยนะ เเจ่มเลย ของยี่ห้ออะไรจำไม่ได้ ที่มันเป็นรูปเหยี่ยวอ่ะครับ 450 บาท เค้าไม่รับประกันนะครับ เเต่ตอนซื้อให้เค้าลองหลอดให้ดูได้:D

18. Tuck1

91
    0
    0
    แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ขอบคุณทุก ๆ ท่านนะครับ
    ตอนนี้เตรียมงบแทบไม่ทันเลย เดิม ๆ ก้อโอเคอยู่ แต่กิเลสผมหนานะ
    เห็นคนอื่นใส่แล้วอยากลองมั่ง

เดี๋ยวได้ผลแล้วจะมาอัพเดตอีกทีครับ

19. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    หลังจากได้เห็นพูดกันมาหลายทีแล้วกับครีม Cana ป๋องแดงที่ว่าแจ๋ว เลยได้เวลาลองซะที
    เริ่มเลยก็แกะโคมออกมา แซะๆ แงะๆ แยกตัวโคมออกจากกัน โดยมีไดร์เป่าผมเป็นตัวช่วย หลังจากนั้นก็ทำความสะอาดตัวกระจกซะหน่อย
    แล้วก็เริ่มลงครีมในทันใด ดูละครรอให้แห้ง แล้วก็เช็ดออก ทำอยู่ประมาณ 3 รอบ แล้วก็ประกอบโคมกลับเข้าเหมือนเดิม
    สรุปผล โคมมีความใสเพิ่มขึ้นทันตา และความเหลืองน้อยลงนิดนึง คงเพราะว่ามันใสขึ้นเลยทำให้ดูเหลืองน้อยลง แต่ก็ยังคงเหลืองอยู่เพราะว่ามันคงเหลืองที่ตัวเนื้อพลาสติก

Before 2 รูปแรก
    After 3 รูปหลัง

ภาพไม่ค่อยชัดเพราะใช้มือถือถ่าย

20. Tuck1

91
    0
    0
    แหล่มเลย หายสงสัยกันได้เลยทีนี้

21. suncaro@sr20

249
    0
    0
    รับทำบ้างไหมคับ...........................ไม่กล้าถอดอะคับกลัวน้ำเข้า

22. whitebear

1,191
    11
    0
    ฝีมือล้วน ๆ

23. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18

ไฟเพชรแล้วจะล้างอีกเหรอ....ใสขนาดนั้น
    :D:D:D

24. jeff03

jeff03 New Member Member

610
    1
    0
    แจ๋ว เลยครับ CANA นะครับ เดี๋ยวจะหามาขัดบ้าง ไปผมก็ไม่ใสแล้ว :)

25. 66

นำยา canaไปซื้อที่ พวกร้านอะไหล่บางไฝ่ อะไรที่ไหนก้ได้หาง่าย
    ไม่ต้องถึงกับถอดดคมหลอกแค่เอาสติกเกอร์แปะรอบๆ ตัวสีรถแล้วขัด
    ยาตัวนี้ ผมใช้ขักรถทุกเดือน มา 10 ปีแล้วไม่เป็นไรถึงจะโดนสีรถ มันเป็นน้ำยาขัดเคลือยบเงา ครับ
    100% ประกันให้โดนสีไม่เป็นไร ผมใช้สีรถมา10 ปี
    แชมป์R10

26. 66

นำยา canaไปซื้อที่ พวกร้านอะไหล่บางไฝ่ อะไรที่ไหนก้ได้หาง่าย
    แหมไม่ต้องถึงกับถอดโคมก็ได้ครับ แค่เอาสติกเกอร์แปะรอบๆ ตัวสีรถแล้วขัด
    ยาตัวนี้ ผมใช้ขัดรถทุกเดือน มา 10 ปีแล้วไม่เป็นไรถึงจะโดนสีรถ มันเป็นน้ำยาขัดเคลือยบเงา ครับ
    100% ประกันให้โดนสีไม่เป็นไร ผมใช้สีรถมา10 ปี เป็นผมขัดเลยไม่ติดสกิตเกอรืกันให้เมื่อยหรอก
    แชมป์R10

27. Tuck1

91
    0
    0
    ของผมขัดน้ำยาจนใส แล้วใส่หลอด Halogen H4 4000K (แสงขาว) ว้าว ชัดเจนแจ่มแจ๋ว
    หลอดไฟผมซื้อมาคู่ละ 100 บาท เป็นของจีนครับ ที่ซื้อของถูกเพราะเอามาลองใช้ดูนะครับ
    แต่ใช้แล้วติดใจ ใสดี แสงขาว แต่ยังไม่ได้ลองตอนฝนตก ไม่รู้ว่าเห็นชัดหรือเปล่า
    แต่สภาพปกติ ใส่สว่างดีครับ ใครลังเล ลองได้เลย ถูก มั่ก ๆ 100 เดียวเอง
    ถ้าเอาของอีเกิ้ล คู่ละ 300 บาทครับ

28. porapak

porapak New Member Member

2
    0
    0
    แล้วของ R10 ปรับยังไงครับ ผมเห็นที่ปรับข้างละตัวเอง

29. Tuck1

91
    0
    0
    เซียนโป๊ปครับ เรียนเชิญหน่อยครับ
    น้องเค้าสงสัย
    รอคุณโป๊ป เจ้าพ่อ R10 มาตอบให้ละกัน น่าจะให้คำตอบได้กระจ่างนะ เพราะใช้รุ่นเดียวกัน

30. whitebear

1,191
    11
    0
    ถ้ามีข้างละตัว ก็น่าจะปรับได้แค่สูง - ต่ำ อะคับ ลองหมุนดูคับ ไม่ต้องกลัวเสียหรอก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้