ขอสอบถามคับ เท้าความก่อน รถมีอาการหัวฉีดพัง แล้วยุๆ เครื่องดับสตาทร์ไม่ติด...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย วรัตถ์ ขำรักษา, 27 กันยายน 2015

< Previous Thread | Next Thread >
    ขอสอบถามคับ เท้าความก่อน รถมีอาการหัวฉีดพัง แล้วยุๆ เครื่องดับสตาทร์ไม่ติด จึงได้นำเราเข้าซ่อม โดยช่างจัดการเปลี่ยนหัวฉีดและสายไฟปลั๊กหัวฉีดที่ขาด เปลี่ยนยางในจานจ่ายเนื่องจากมีน้ำมันเครื่องรั่วเข้ามา และหัวเทียนหัวที่สามมีน้ำมันเครื่องแต่ช่างไม่ได้ซ่อมให้ หลังจากทำเสดก็เรากับมาปกติได้เกือบเดือน แต่แล้วยุๆ รถก็มีอาการสะดุด วูปๆ แล้วก้ดับสตาร์ทไม่ติด ช่างเดิมก็มาดู แล้วแจ้งว่าต้องเปลี่ยนคอยจานจ่ายใหม่ อาการตอนนี้คือ ตอนเช้าพอสตาร์ทรถจะติดยากประมานแชะที่3 จะติด พอติดจะมีอาการเครื่องหอบๆ แบบ บุบๆๆ บุบๆๆ รอบประมาน 4 ถึง 7 ร้อบรอบ(ประมานนับ 1 ถึง 15) รอบจะขึ้นมา 1200 (ตั้งรอบไว้สูงเองน่ะ) ก้จะต้องวอร์มไปประมาน 15 ถึง 20 นาที ถึงจะสามารถขับออกไปได้ ช่วงที่วอร์มเวลาเร่งเครื่องจะมีอาการวูปๆๆ ถ้าเร่งไม่ดีเครื่องก็จะกระตุกๆๆ จนดับ จะมีเสียงระเบิดดังบุบที่หน้าเครื่อง รบกวนช่วยวินิจฉัยให้ที เซงมาก ไม่รู้ว่าถ้าเปลี่ยนคอยจานจ่ายแล้วมันจะหายจิงหรา รถซันนี่ b14 ปี00 เครื่อง ga16 เดิมๆติดรถ น่าจะใช่น่ะ ใช้แก๊สและน้ำมัน

1. Jojo Ja

Jojo Ja Guest

0
    0
    0
    เครื่องรุ่นอะไรครับถ้าบอกรายละเอียดได้ ยิ่งดีต่อการช่วยวิเคราะห์นะครับ

2. Jojo Ja

Jojo Ja Guest

0
    0
    0
    รอคนเคยเจอ กะผู้รู้นะคร๊าบบบบ

3. Look Tao

Look Tao Guest

0
    0
    0
    ดูระบบน้ำมันยังคับ.... เดาๆคับ

4. Nokweed Omt

Nokweed Omt Guest

0
    0
    0
    เห็นบอกใช้แก๊สและน้ำมัน ตอนใช้แก๊สเป็นหรือเปล่าครับ ถ้าแก๊สปกติ ลองดูปั้มติ๊กครับ อาการคล้ายๆรถผมสตาร์ทน้ำมันไม่ติดหรือถ้าติดก็รอบต่ำ+สั่นกระตุกและดับ เร่งรอบแล้วดับ เปลี่ยนติ๊กในถังใหม่หายเลย

5. Jacky Jdm

Jacky Jdm Guest

0
    0
    0
    เริ่มจากง่ายไปหายากนะครับ -น้ำมันเก่าในถังเติมไว้ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ เดาว่ามันบูดคาถัง ถ่ายออกแล้วเติมของใหม่เข้าไป หรือเติมของใหม่เข้าไปเลย - ตั้งองศาจานจ่ายใหม่ - อาการเดินหอบ รอบตก ดูว่าใช้แก้สแบบไหน ถ้า mixer เกิด back fire ให้เชคที่ air flow ครับ -อาการจานจ่ายเสียจะสตารทเครื่องยนตไม่ติด - check หัวเทียน กรองอากาศ กรองเบนซิน ท่อดูดไอน้ำมันเครื่องว่าหลุดหรือเสื่อมสภาพลมเข้าหรือป่าว - เช๊คระยะห่างบ่าวาล์ว บ่าวาล์ว - หน้าปัทย์มีสัญลักษอะไรโชว์หรือป่าว -ส่วนอื่นๆก็ไม่มีอะไรนะครับ ลองค่อยๆทำดู

6. Air flow หรือป่าว เครื่องรุ่นนี้ชอบเป็นกัน ถ้าผิดพลาดขออภัย แต่แนะนำให้ตรวจสอบตัวอื่นก่อน รุ่นนี้ขิงหายาก

7. ลองดึงปลั๊กหัวเทียนที่เคยมีน้ำมันรั่วว่ามีน้ำมันเข้าอยู่หรือเปล่า หากมีก็หาทางทำความสะอาด น้ำมันให้สอาด แล้วหากาวทาปะเก็นดำมาทาอุดรอบๆจุดที่น้ำมันไหลซึมเข้าไปครับ

8. Jacky Jdm

0
    0
    0
    น้ำมันเข้าไปค้างเบ้าหัวเทียน ต้องเปลี่ยนซีลฝาครอบวาล์วครับ ปฐมพยาบาล ไปก่อน ด้วยการไขหัวเทียนออก แล้วปล่อยน้ำมันวิ่งลงไปที่ลูกสูบ เชดหัวทียนแล้วขันกลับเข้าไป start เครื่อง ไล่สักพัก จะมีครัวขาวสักแพ้พอย่าตกใจ

9. Jacky Jdm

0
    0
    0
    ชุดซีลฝาครอบวาล์ว จะมียางเบ้าหัวเทียนด้วยครับ

10. Jacky Jdm

0
    0
    0
    เอากาวไปทามันจะเลอะเทอะครับ

11. บอกว่าน้ำมันก็เป็น แต่น้อยกว่าไม๊คับ

รถผมเคยเป็นครับตอนนี้หายแล้ว ไม่มีใรมากเช็คดูทีฝาครอบจานจ่ายว่าถ่านและหน้าสำผัสเป็นใงพอแก้ใขเสร็จก็ตั้งไฟใหม่ให้แก่กว้าเดิมแร่วอาการทุกอย่าง ก็จะหายไป ผมแค่อยากแชร์นะคับรถผมga15

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้