ถามเรื่องกราวด์วาย์ คับ

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย tstefym6, 9 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tstefym6

tstefym6 New Member Member

62
    0
    0
    มีประโยชน์อย่างไรคับถ้าจะติดนี้ต้องติดกับอุปกรณ์อะไรคับทำเองได้หรือไม่คับถ้าซื้อราคาเท่าไหร่คับ ของคุณคับ:cool:

2. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    เท่าที่พอทราบ กราววาย มานไว้ทำให้ไฟที่เดินได้สะดวกขึ้นครับ พูดง่าย ๆ ถ้าไฟจากไดมากเกิน
    แล้วมีการเดินกราววายไม่ดีพอ ไฟจะไม่มีที่ไป ก็จะไปลงกับอุปกรณ์ไฟฟ้าในรถนะครับ ซึ่ง
    อาจจะเกิดไฟเกินได้ครับ และทำให้ไฟสะดุดครับ (ความคิดผมเองน๊ะ) อาจจะรอความเห็นจาก
    คนอื่นด้วยก็ได้นะครับ ส่วนเรื่องอุปกรณ์..มิทราบ..ขอรับ.อิอิ..

3. <<Golf Devil>>

<<Golf Devil>> New Member VIP

504
    5
    0
    อืม....มันทำหน้าที่ให้กระแสไฟคงที่คับ ส่วนที่ว่าติดแล้วมีผลยังไงบ้าง ที่นี้มันก็ขึ้นอยู่ว่าติด ถูกตำแหน่งและวัสดุที่ใช้เหมาะสมหรือไม่คับ
    ถ้าเป็นรถใหม่ๆป้ายแดงหรือว่าเลยป้ายแดงมาไม่เกิน 5 ปี ติดแล้วไม่เห็นผลคับมันได้ทางความรู้สึกอย่างเดียวคับ แต่ถ้าเป็นรถเก่าที่อายุ
    การใช้งาน ยาวนาน รถวางเครื่อง อันนี้เห็นผลได้คับ
    ส่วนที่ว่า ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างนั้นก็บอกได้คราวๆคับว่า มี
    1. สายไฟที่ไส้ในเป็นเงินคับ (เพราะสามารถนำกระแสไฟได้ดีกว่าทองแดงคับ)
    2. หัวจ้ำสายก็ต้องใช้เป็นหัวที่ชุบทองเคไว้คับ ส่วนมากจะใช้ในรถที่ทำเครื่องเสียงกันคับ
    3. บักกีและตะกั่ว เอาไว้เวลาจ้ำสายแล้วก้เอาตะกั่วไล้บนสายสีเงินที่เราจ้ำไว้คับเพื่อป้องกันคราบเขียวจับสายและหัวจ้ำ ทำให้ไฟเดินไม่สะดวกคับ
    ที่นี้ก้มาว่าเรื่องของตำแหน่งติดตั้งกันแล้ว
    1.หน้าลิ้นปีกผีเสื้อ
    2.ฝาครอบวาล์ว
    3.จานจ่าย หรือ คอล์ย
    4.คอมแอร์
    5.ไดชาร์จ
    จะคร่าวๆประมานนี้นะคับโดยส่วนมากจะนิยมติดกันที่ 5 จุด หรือว่า 7 จุดคับ
    อันนี้เป็นการลงทุนที่ค่อนข้างสูงคับ ทำทีก็เกือบๆจะพันแล้วคับ เพราะสาบเงินแพงมากมาย

ส่วนที่ว่าจะซื้อแบบสำเร็จมาเลยก็ได้คับ ราคาค่าตัวอยู่ที่ 550 บาท คับ ส่วน 7 จุดราคา ประมาน ไม่เกิน 700 ตับ แล้วแต่ยี่ห้อคับ
    แต่โดยรวมใช้ได้คับ

4. <<< JobsilrA >>>

<<< JobsilrA >>> New Member Moderator

936
    4
    0
    อยากลงบ้างน่ะคับ srr จะช่วยผมได้เปล่าคับ น้าตึ๋งค้าบบบบ ผมขอร้อง

5. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ผมว่า ไฟหน้าด้วยนะครับ พอเปิดไฟหน้าแล้วมันชอบดึงไฟไปหนะครับ

6. tstefym6

tstefym6 New Member Member

62
    0
    0
    ตับ ขอบคุณคับ ที่มาให้คำชี้แนะแล้ว 505 เครื่องเดิมก็ติดเหมือนกับที่ บอกใช่ป่ะคับ

7. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0
    ติดตั้งที่ตัวเรือนของอุปกรณ์ไฟฟ้าต่างๆ ตามที่คุณกอล์ฟบอกเลยครับผม ถ้าเดิมตัวถังไฟเดินได้ไม่ดีนะ เห็นผลแน่นอนครับ
    สตาร์ทติดง่าย แอร์เย็นขึ้น ไฟหน้าสว่างขึ้น เครื่องยนต์เดินเรียบขึ้น แน่นอนครับ ไปลองดู หรือไม่ก็ลองวัดโอมตามจุดต่างๆ
    ที่คุณกอล์ฟบอกดูครับว่ามันต่างกันกี่โอม ก็เน้นๆจุดนั้นไปเลยครับ

8. <<Golf Devil>>

504
    5
    0
    ช่าย..คับคุนเบียร์

ไฟหน้าที่มันสว่างขึ้นก็เนื่องมาจากผลพลอยได้ของการติดตั้งคับ แต่จริงๆแล้วคือไฟหน้าจะตก เมื่อคอมแอร์ทำงานคับ แต่ทีนี้เราได้ติดตั้ง
    กราว ไปแล้วก็จะทำให้ไฟเดินสะดวกขึ้นคอมแอร์ทำงานเงียบ แอร์เย็น ไฟหน้าก็ไม่ตกและดูเหมือนสว่างขึ้นคับ

ส่วนไฟหน้าถ้าจะให้สว่างขึ้นอันนี้ต้องไปที่ร้านทำไฟรถยนต์คับ ติดตั้งรี เลย์ เพิ่มเข้าไป ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนหลอดไฟก็ได้คับ รับรองสว่างแน่นอนคับ ค่าติดตั้งราคาอยู่ที่ 600 บาทคับ หรือ ถ้าไม่อยากเสียเยอะก็ใช้ชุดสำเร็จก็ได้คับ แต่ว่าความสว่างมันผิดกันเยอะคับ

9. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    ทำ เอง เยย งับ อิอิ

10. Phenic

1,053
    0
    0

ถูกครับ แถมยืดอายุการใช้งานของสวิซต์ไฟหน้าด้วยครับ :)V

11. <<< JobsilrA >>>

<<< JobsilrA >>> New Member Moderator

936
    4
    0
    บอกเค้าว่าสวิตรีเลย์ของไรอ่ะคับ

12. <<Golf Devil>>

504
    5
    0
    บอกร้านว่า ติดรีเลย์ไฟหน้า คับ

13. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    มันทำหน้าที่อะไรครับ เจ้ารีเลย์เนี่ยครับ เห็นพูดกันบ่อยครับ

ขอบคุณครับ

14. Phenic

1,053
    0
    0
    เป็นอุปกรณ์ทำหน้าที่เป็นสวิตช์ มีหลักการทำงานคล้ายกับ ขดลวดแม่เหล็กไฟฟ้าหรือโซลินอยด์
    (solenoid)
    รีเลย์ใช้ในการควบคุมวงจรไฟฟ้าที่ใช้ไฟมากๆ โดยควบคุมการทำงานด้วยไฟฟ้า เพียงเล็กน้อย รีเลย์ทำหน้าที่จ่ายไฟให้กับอุปกรณ์ไฟฟ้าที่กินกระแสไฟฟ้ามากๆ โดยใช้สวิตซ์ที่มี
    หน้าสัมผัสไฟเล็กๆได้

เดี๋ยวมาต่อ

15. Phenic

1,053
    0
    0
    ต่อครับต่อ
    รูปด้านบน เป็น รีเลย์แบบสามทาง
    รูปด้านล่าง เป็น รีเลย์แบบทางเดียว

1- 2 เป็นขั้วที่ต่อกับสวิตซ์ไฟโดยจ่ายไฟ บวก ลบ ให้ขดลวดครบวงจร
    และจะเกิดสนามแม่เหล็กเหนี่ยวนำให้หน้าคอนแท็ค No.3 ต่อกับ No.4
    และเมื่อหยุดจ่ายไฟให้ขดลวด
    หน้าคอนแท็ค No.3 กับ No.4 จะปลดออก
    จากกันด้วยแรงสปริง และถ้าเป็นรีเลย์สามทาง หน้าคอนแท็ค
    No.3 ก็จะต่อ
    กับ หน้าคอนแท็ค
    No.5

3 หน้าคอนแท็ค

4
    หน้าคอนแท็ค NO ปกติเปิด

5
    หน้าคอนแท็ค NC ปกติปิด

รีเลย์โดยทั่วไปมีหลายชนิดมากมาย ทั้งรีเลย์หน่วงเวลา พาวเวอร์รีเลย์
    รีเลย์เปิดวงจร ซึ่งการทำงานจะซับซ้อนขึ้นอีก

ถ้าเป็นรีเลย์ธรรมดาของรถจะมีชื่อขั้วที่ตายตัว(เปรียบเทียบกับรูป)

1 - 2 = 85 - 86
    3 = 30
    4 = 87
    5 = 87a

สงสัยอะไรเพิ่มเติมถามได้ครับ :)V

16. <<< JobsilrA >>>

936
    4
    0
    งงคับ เอาเป็นว่าติดและดีใช่ป่ะคับ

17. soda_za

soda_za New Member Member

518
    5
    0
    ติดมานานแว๊ว ไฟหน้าสว่างขึ้นชัดเจนครับ

18. <<< JobsilrA >>>

936
    4
    0
    งั้นเลี้ยวเข้าไปติดเลยดีก่าเหอๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้