ถามเรื่องแอร์คับ505

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย tstefym6, 19 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tstefym6

tstefym6 New Member Member

62
    0
    0
    เวลาขับรถเกิน100กมขึ้นไปอะคับแอร์ไม่เย็นเลยคับมีแต่ลมออกมาปรกติยิ่งขับเร็วแอร์จะเย็นนี่มันมีแต่ลมอะคับเหมือนว่าคอมแอร์มันไม่จับอะคับชี้แนะทีคับพี่ๆ:cry:

2. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0

น้ำยาแอร์ขาด สายพานหย่อน คลัชแอร์ไม่ค่อยดี ไดเออร์สกปรก ประมาณนี้น่ะครับ :)V

3. tump

tump New Member Member

230
    3
    0
    ต้องตรวจดูอีกเรื่องครับ
    1. ช่องแอร์ของเปอร์โยจะมีช่องที่เอาลมจากด้านนอกเข้าช่องนี้จะมีประตูปิดที่ใช้แว็คคัมเป็นตัวควบคุมตัวไดอะแฟรม ให้ปรตูเปิดปิด ถ้าช่องนี้ไม่ทำงานมันก็จะเปิดอากาศจากภายนอกเข้ามาได้ครับ ส่วนใหญ่แล้วหลายคนจะปิดช่องนี้ครับรวมทั้งผมด้วยเพื่อทำให้อากาศวนในรถอย่างเดียว ถ้าจะปิดช่องนี้อย่างง่ายๆ ก็จะปิดจากด้านนอก ซึ่งช่องนี้จะอยู่ไต้แผงปิดมอเตอร์ปัดน้ำฝนฝั่งคนนั่งครับ
    ขอเพิ่มเติมอีกอย่างครับเรื่องแฝงปิดเสาหลังคาด้านหลัง ปรกติจะเป็นผ้า(คล้ายผ้าหมปิดอยู่)บางทีช่องนี้จะรั่ว ตัวผมเองเคยมีปัญหาเวลาวิ่งเกิน 100 ห้องโดยสารไม่เย็นเลย ผมเลยปิดช่องนี้ด้วยกระดาษกาว(ปิดหมดเลย) อาการดังกล่าวก็ลดลงได้มากมายเลยครับยังไงก็ตรวจเช็คดูนะครับ

4. <<< JobsilrA >>>

<<< JobsilrA >>> New Member Moderator

936
    4
    0
    โอวความรู้ใหม่ๆ ขอบคุณมากคับ

5. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0

ความเป็นไปได้สูงครับผม ที่อากาศจะดันประตูลมเข้ามา ถ้าเป็นตรงนี้ลองสังเกต กลิ่นด้วยนะครับ
    ถ้ามีกลิ่นควันรถเข้ามาด้วยก็ใช่เลยครับผม :)V

6. <<< JobsilrA >>>

<<< JobsilrA >>> New Member Moderator

936
    4
    0
    รถผมก็เคยเป็นคับ ลองดมควันดูน่ะคับ พอลองไปซ่อมตัวสวิตก็หายคับ

7. su - kha

su - kha New Member Member

78
    1
    0
    ความรู้ๆ

8. tstefym6

62
    0
    0
    จอดอยู่เฉยๆก็มีกลิ่นควันรถเมย์เข้าเหมือนกานคับ แต่ว่าแอร์มันก็เย็นนะ แต่ว่าลาขับเร็วปุ๊บแอร์ไม่เย็นเลยต้องปิดแอร์แล้วเปิดใหม่คับถึงจะเย็น

9. tump

tump New Member Member

230
    3
    0
    งั้นน่าจะเป็นได้อีกอย่างนึงครับ
    1 สภาพของคอมแอร์ไม่ค่อยดี บางทีถ้ารอบสูงขึ้นมันจะสร้างแรงดันของน้ำยาแอร์ให้สูงขึ้นจนกระทั่งรับไม่ใหว อย่างไท่ช่างเขาเรียกว่า คอมน็อค แก้ไขเบื้องต้น(แบบง่ายๆ)คือลองลดปริมาณน้ำยาแอร์ลง ก็ช่วยได้ครับ
    2 อาจจะมีการอุดตันที่ระบบเช่นไดเออร์ตันอันนี้สังเกตุง่ายๆโดยดูที่ช่องกระจกของไดเออร์ ปรกติจะดูใสๆ ถ้ามันมีคราบด้านในอย่างมากก็แสดงว่าตัน
    3 อาจเป็นเพราะตัววาวล์ที่อยู่ที่ตู้แอร์อุดตัน(ตัวนี้ทำหน้าที่สร้างความแตกต่างระหว่างความดันของน้ำยาเพี่อสร้างความเย็น)
    จากที่กล่าวมามันคือความเป็นไปได้ครับ จากที่ตัวผมเจอ เจอเรื่องไดเออร์ตันครับ ล้างระบบกับเปลี่ยนไดเออร์ก็หายครับ ที่เพื่อนผมเจอก็เป็นที่วาวล์ที่ตู้แอร์ครับ ช่างจะเปลี่ยนตู้ยันเลยแต่พวกเราไม่ปลี่ยนขอเปลี่ยนวาวล์ก่อนครับ ผลคือเย็นสบายครับ เสียค่าแรงแพงหน่อย ไม่เท่ากับเสียค่าตู้
    ยังไงก็เอาใว้เป็นเล่าสู่กันฟังครับ
    โทษทีครับลืมอีกอย่าง เจ้า 505 มันจะมีตัวเทอร์โมสตรัท(ตัวตั้งอุณหภูมิ)อยู่แถวๆห้องเครื่องตรงกลางมันจะตั้งโดยมีสลิงจากหน้าปัดมาที่ตัวเทอร์โมนี้บางทีเจ้าตัวนี้มันตังไม่ได้เพราเจ้าตัวสลิงตัวนี้แหละตรวจดูครับ(ตัวรุ่นเก่าคอนโซลสีน้ำตาลกับสีน้ำเงินครับ) ส่วนตัวสีเทา (ตัวใหม่)มันจะใช้ระบบไฟ้าควบคุมครับ ต้องไล่สายไฟครับ

10. tstefym6

62
    0
    0
    ขอบคุณคับที่มาให้คำแนะนำคับผมกะว่าจะไปลองล้างตู้ดูคับ พึ่งจะต่อกราวด์วาย์เสร็จไปคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้