2T VS 13Tใครแรงกว่ากัน

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย k_kodoll, 30 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. k_kodoll

k_kodoll New Member Member

27
    0
    0
    รบกวนถามผู้รู้ที่คับอยากทราบมากจะได้เริ่มแนวทางของตัวเองถูก ขอบคุณคับ คือผมใช้13Tอยู่คับ

2. k_kodoll

27
    0
    0
    up คับ ไม่มีคัยตอบเลย

3. k_kodoll

27
    0
    0
    up ต่อไป

4. cactus

cactus New Member Member

77
    0
    0
    เครื่อง 13 T น่าจะเเรงกว่าครับ เพราะ cc มากกว่า 200 cc เครื่อง 13 T 1800 cc ส่วนเครื่อง 2 T 1600 cc ปีของเครื่องก็ไม่ต่างกัน ระบบต่างๆของเครื่องก็ไม่ต่างกันมาก ต่างกันก็ตรง cc ของเครื่องครับ:)

5. ta 23

ta 23 Guest

0
    0
    0
    ขอถามเพิ่มเติมครับ ในการแต่งเครื่อง 2T และ 3T ในสมัยนั้นเขาแต่งเครื่องกันยังไงครับ แบบให้แรง ใช้ 3t อยู่ครับเอาไว้กดหนี วีออส

6. k_kodoll

27
    0
    0
    ขอบคุณคับ

7. k_kodoll

27
    0
    0
    มีคัยแนะนำอีกไหมคับ และคัยพอจะพอแนวทางแต่งเครื่องให้แรงมั่งคับถ้าบอกชื่ออู่หรือรายการแต่งจะขอบคุณมากคับ

8. k_kodoll

27
    0
    0
    อัพต่อคับ

9. k_kodoll

27
    0
    0
    อึ๊บๆๆๆอัพไป

10. k_kodoll

27
    0
    0
    อัพ

11. cactus

77
    0
    0
    การเเต่งเครื่อง ตระกูล T ก็ไม่ต่างจากเครื่องตระกูล K ครับ ไล่ไปตามสเต็ปนะครับ
    1) เปลี่ยนจากพัดลมเครื่องเป็นพัดลมไฟฟ้า
    2) ตีเฮดเดอร์ใส่แทนเขาเดิม ถ้าเป็นเฮดเดอร์สแต็นเลสได้จะยิ่งดี และถ้าเดินท่อไอเสียและหม้อพักเป็นสเเต็นเลสได้ก็จะยิ่งดีมาก แต่ก็ราคาแพงมากเช่นกัน
    3) ใส่กล่องเปลือย ขยายนมหนู
    4) ใส่ครัชแต่งหรือย้ำผ้าครัชให้มีทองแดงมากขึ้น
    5) เจียรฟลายวิลออก 10 เปอร์เซ็น ของน้ำหนักฟลายวิล ( เจียรออกมากไม่ได้ ไม่อย่างนั้นจะกลายเป็นผลเสียมากกว่าผลดี )
    5 วิธีนี้เป็นสเต็ปต้นๆ ถ้ายังไม่พอก็ต้องทำต่อสเต็ปสูงครับ
    1) ถอดคาร์บูเดิมออก แล้วเปลี่ยนเป็นคาร์บู WEBBER
    2) ทำฝาสูบ ขัดพอร์ดไอดีไอเสีย แต่งห้องเผาไหม้
    3) เปลี่ยนแคมให้องศาสูงขึ้น
    4) ขยายพอร์ดขยายวาล์วให้ใหญ่ขึ้น
    ทั้งหมดนี้ก็จะเป็นวิธีแต่งเครื่องในสมัยก่อนครับ จริงๆแล้วก็ต้องบอกว่าการแต่งโดยร่วมก็ไม่ต่างจากสมัยนี้มากนัก แต่จุดที่จะต่างกันก็คือ ระบบการจ่ายน้ำมันให้สัมพันธ์กับอากาศ ซึ่งสมัยก่อนจะใช้คาร์บูเป็นตัวควบคุม แต่สมัยนี้จะใช้กล่องคอมพิวเตอร์ กับหัวฉีดมาควบคุมแทน :)

12. k_kodoll

27
    0
    0
    ขอบคุนคับ แล้วพี่พอจะหาแคมเครื่อง13ทีองศาสูงกว่าของเดิมให้ได้ไหมคับแล้วก้อท่อต่อไอดีจากเวปเบอร์เข้าเครื่องได้ไหมคับคือผมหาไม่ได้เลยคับ

13. k_kodoll

27
    0
    0
    อัพคับ

14. Ake_oldcar

Ake_oldcar New Member Member

133
    2
    0
    แนะนำ..ก่อนจะโมเครื่อง ลองคำนวนงบดูก่อนว่าคุ้มค่าไหม กับแรงม้าที่ได้มา

15. MuhMuh

MuhMuh New Member Member

73
    0
    0
    เรื่องทำเครื่อง T เคยคุยกันไว้หน่อย ตามนี้ครับ
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=101887
    ผมไม่รู้จักเครื่อง 13T นะ แต่ถ้าเป็น 1800 ก็น่าจะบล็อคเดียวกับ 3T
    งั้นเข้าบอร์ดนี้เลยครับ
    www.toyota3tc.com
    ส่วนคำถาม อะไรแรงกว่าแบบแตนๆ ก็คง 13T มั๊งครับ เพราะความจุมากกว่า
    แต่ถ้าเอามา "ทำ" อันนี้เห็นเค้าใส่โน่นผสมนี่กันไปหมดครับ สุดท้ายอาจต้องตอบว่า 5T หรือ 6T แบบเดียวกับพวกที่กินเจล่ะครับ อิอิอิ

16. cactus

77
    0
    0
    แคมแต่งแท้ๆของเครื่อง T ตอนนี้ต้องบอกว่าหายากถึงไม่มีครับ สมัยก่อนตอนที่ผมเล่นรถใหม่ๆ สมัยนั้นพวกรุ่นพี่ผมเขาก็จะใช้แคมที่ทำในบ้านเรา โดยวิธีการ พอกเจียร วิธีนี้ถ้าใช้งานแบบไม่หนักมากก็ใช้ได้ดีพอควรครับ แต่ถ้าใช้แบบโหดมากๆก็จะใช้ได้ไม่ทนครับ การพอกเจียรแคมรู้สึกว่าตอนนี้ก็ยังมีร้านรับทำอยู่นะครับ ส่วนหน้าแปลนของ WEBBER ที่จะต่อเข้ากับเครื่อง T ถ้าหาไม่ได้ก็สามารถสร้างขึ้นมาได้ครับ แถวบ้านผมมีร้านที่รับทำอยู่ครับ ( แถวปากน้ำสมุทรปราการ )
    เครื่อง 13 T หน้าตาโดยร่วมๆแล้วก็จะไม่ต่างจาก 3T เลยครับ
    ส่วนค่าใช้จ่ายในการโมเครื่อง ผมว่ามันขึ้นอยู่กับความพอใจของแต่ละคนครับ เพราะบางคนไม่ใช้ว่าไม่รู้ว่าจ่ายก็แพงแรงม้าก็ได้ไม่คุ้มกับการทำ สู้วางเครื่องใหม่ไม่ได้แต่ก็ทำ เพราะเขาอยากแรงแบบเดิมๆ
    อย่างที่คุณ MuhMuh มาก็น่าจะมีจริงครับ ผมเคยได้ยินมาว่ามีคนเอาฝาสูงของเครื่อง 3TGที่เป็ TWIN CLAM มาใส่กับเสื้อสูบของ 3T ครับ แต่อันนี้ก็ต้องบอกตามตรงว่ายังไม่เคยเห็นด้วยตาตัวเอง :)

17. k_kodoll

27
    0
    0
    ขอบคุณคับ คือผมไม่เคยเห็นหน้าตาเครื่อง3tอะคับพอจะมีรูปให้ดูไหมคับของผมหน้าตาเหมือน2tคับเลยงงว่าเจ้าของเดิมเค้าทำอะไรกับครื่องรึป่าว

18. 2T engins

2T engins New Member Member

77
    0
    0
    3t กับ 2t ต่างกันตรงข้อเหวี่ยง 3t จะระยะชักมากกว่า มองจากภายนอกก้อไม่ต่างกันครับ

เครื่อง 13t นี่ถ้าจำไม่ผิดมันคือ 3t cc เท่ากัน แต่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมกว่า

การแต่งเครื่องตามคุณ cactus อย่างนั้นเลยครับ แต่งบต้องถึงหน่อยรับรองหนีวีออสไม่เกินเกียร3

เพราะที่ผมเริ่มทำเครื่องก็จุดประสงค์นี้แหละ :D

19. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    แล้วถ้า3T EFI ล่ะครับ จะแต่งยังไงได้บ้างครับ มันเป็นหัวฉีดอ่ะครับ แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้