รบกวนสอบถามผู้มีประสบการณ์หรือผู้รู้ครับเกี่ยวกับลำโพงครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย Obi_Wan, 18 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Obi_Wan

Obi_Wan New Member Member

53
    0
    0
    ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง SOUNDSTREAM XTC - 6 กับ MTX Black thunder ด้วยครับ
    ขอความคิดเห็นด้วยครับ

2. gee-za

gee-za New Member Member

15
    0
    0
    ไปฟังแป็ปเดี๋ยวมาบอกนะครับ

3. Obi_Wan

Obi_Wan New Member Member

53
    0
    0
    ขอบคุณก็ได้:D:D
    รอความคิดเห็นอยู่นะครับ

4. gee-za

gee-za New Member Member

15
    0
    0
    คราวๆ เท่าที่ฟังจากรถที่ไปถ่ายทำมา
    เริ่มที่ mtx ก่อนนะครับ
    แนวเสียงของลำโพง band นี้ออกไปทางวัยรุ่น วัยแรง ซะมากหน่อย เหมาะมากกับผู้ที่ชื่นชอบ เสียงสดๆ รายละเอียดชัดๆ แยกชิ้นเครื่องดนตรีได้ชัดเจน แถมฟังสนุกด้วยแรงประทะที่ค่อนข้างรู้สึกได้อย่างชัดเจน เน้นอารมณ์มันส์ๆ มีความต่อเนื่องของดนตรี อืม... เอาง่ายๆ เลยก็ เหมาะกับคนฟังเพลงแนว สนุกๆ มีจังหวะซักหน่อย

ส่วน sound stream อันนี้เป็นลำโพงมีบุคลิก แนวเสียงออกทางเกลี้ยงๆ ไม่ฉูดฉาดเหมือน mtx เน้นความกลมกลืนของเสียง แสดงออกเป็นวงกว้างๆ เสียงแหลมช่วยสร้างมิติที่กว้างและลึกได้ใจเลยทีเดียว เหมาะกับเพลงฟังสบายๆ มีจังหวะนิดๆ ก็พอไหว อืม... สรุปก็เอาไว้ฟังตลาดน่าจะเหมาะทีเดียว

นี้คือความเห็นส่วนตัว+คำแนะนำจากนักฟังท่านหนึ่งนะครับ ใครแตกต่างยังไงก็ช่วยโพสหน่อยล่ะกัน

5. pumpum

pumpum New Member Member

45
    1
    0
    อย่าหาว่ากวนนะครับ ลองฟังเองเหอะ ของแบบนี้แล้วแต่ชอบ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ต้องลองฟังเองเพราะแต่ละคนจะมีบุคลิกการฟังและการตัดสินใจที่ต่างกัน แล้วแต่บรรบัทฐานกับประสบการณ์ ที่บอกมาข้างต้นเป็นความรู้สึกส่วนตัว และฟังร่วมกับนักฟังเครื่องเสียงรถยนต์ท่านหนึ่งอย่างคร่าวๆ ไม่ได้ฟังแบบจัดผิดอะไรมากมาย คือไม่ได้เทสว่างั้น แค่ฟังคร่าวๆ แล้วมาบอกเฉยๆ ครับ จะเชื่อหรือไม่เชื่อต้องลองไปฟังเองครับ แล้วตัดสินใจดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้