รบกวนหน่อยครับ เวลาฝนตกรึล้างรถน้ำเข้าไฟเบรคทั้งซ้ายทั้งขวา เกิดจากอะไรครับ...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Tassanapan Somanandana, 13 ตุลาคม 2015

< Previous Thread | Next Thread >
    รบกวนหน่อยครับ เวลาฝนตกรึล้างรถน้ำเข้าไฟเบรคทั้งซ้ายทั้งขวา เกิดจากอะไรครับ #เปลี่ยนไฟมาสองชุดแล้ว ขอคำแนะนแก้ไขหน่อยครับ ขอบคุณครับ

1. ซีลด้านในคงเสื่อมครับ ถอดออกมาซีลใหม่น่จะหาย

2. Chard Walker

Chard Walker Guest

0
    0
    0
    ตรงปลั๊กหลอดไฟครับ

3. Ben Surat

Ben Surat Guest

0
    0
    0
    ถ้าซีลด้านในไฟ ไม่รั่ว ก็คงตัวปลั๊กหลอดไฟ ตามด้านบนเลยครับ

4. ณ.จุดๆนี้เลี้ยงปลาได้เรย

5. ผมเคยเป็นครับ ให้เปิดกระโปรงท้าย เอาประเเจบล๊อคเบอร์ 8 ขันน๊อตออก เอาไฟท้ายไปล้างก่อนครับ แล้วหากาวยู้ฮูหลอดอลุมิเนียมสีเหลืองยาที่ขอบครับ ใช้กาวตราช้างจะทำให้โคมไฟท้ายเป็นฝ้าขาวได้ ผมทาไป 3 รอบ ตอนนี้ล้างรถสบายๆได้เลย

6. สงสัยต้องไปร้านไฟครับ ให้ร้านซิล

7. ณ.จุดๆนี้ไปร้านไฟมาแล้ว บอกเรยมึงท่กาซิโคนได้เหี้.มาก สรุปต้องรื้อออกมาใหม่ ถามพี่ๆสมาชิกหน่อยครับ ซิลิโครนพวกนี้ให้อะไรล้างออก ทั้งตรงตัวถัง และขอบโคมไฟ แระที่สำคัญคือผมจะทำเองอุปกรณ์ที่ต้องใช้ยามีอะไรบ้าง

8. อย่าบอกว่าเอาซิลิโคนยาไม่ให้น้ำเข้านะครับโหดมากรถไม่ใช่ตู้ปลานะเนี่ย ซิลิโคนเจอแดดร้อนๆมันละลายครับ

9. ทำไงพี่ชาย แนะนำอีกที่ขอระเอียดๆ อุปกรณ์มีไรบ้าง

10. ปกติเคยแต่เอาซิลิโคนตู้ปลาออกแค่เอาเกรียงถูๆก็ออก แต่กับสีรถไม่เคยทำเลยครับ เพิ่งเคยเห็นนะเนี่ย

11. อุปกรณ์ ที่ใช้อุดไฟกันน้ำเข้าอ่ะครับ

12. ออ ผมใช้กาวยู้ฮูหลอดอลุมิเนียมสีเหลืองนะครับ เวลาล้างเอาสก๊อตไบร์ชุบซันไลน์ล้างให้สะอาด เช็ดหรือจะตากแดดให้แห้งๆ เอากาวทาช้าๆ รอให้แห้งกาวจะซีลยุบลงไปนิดๆทาซ้ำซัก 2 รอบก็เหลือเฟือครับ ถ้าใช้กาวผสมราคาแพงเลยเลี่ยงใช้วิธีนี้ดีกว่า แดดจัดๆ ลมหนาวๆไม่มีรั่วซึมและดีกว่ากาวตราช้างเพราะไม่มีฝ้าขาวขึ้นที่โคมไฟด้วย

13. แบบนี้นะครับ

14. อีกอย่างวิธีซ่อมอุปกรณ์ไฟเบอร์ พลาสติก(แผ่นใต้ท้องรถ ซุ้มล้อ)แตกผมใช้วิธีเจาะรูเอาไหมไนล่อนร้อยคล้ายๆเย็บผ้าและใช้กาวนี้ทาทับแน่นตึบเลยละ

15. ทากาวยู้ฮูบริเวณนี้ใช่มั๊ยครับ

16. ไม่ใช่ครับที่ขอบไฟครับ ไม่ได้อยู่บ้านเดี๋ยวหารูปเทียบให้ก่อน

ใช่มั๊ยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้