ถามพี่ ๆ สมาชิก BB CLUB ค๊าบบบบผม

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย armeen, 7 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. armeen

armeen New Member Member

62
    0
    0
    :D ผมใช้ B13 วาง SR20 DE เกียร์ AT เวลาใช้งานรอบเครื่องยนต์วิ่งปกติ การเปลี่ยนเกียร์ดีมาก แต่เวลาจอดรถปรับมาที่ตัว P รอบจะขึ้น ประมาณ 1,800 -2,000 ทุกครั้ง (N) แต่เวลาออกรถปรับไปที่ D รอบเครื่องจะอยู่ที่ 1,000 เคยตั้งรอบตามสเป็คแล้ว ตั้งไปที่ 700-800 รอบ รถติด แต่เข้าเกียร์แล้วรถจะดับเปลี่ยนตัวชดเชยรอบแอร์แล้วคับ ยังเป็นเหมือนเดิม :confused: รบกวนพี่ ๆ ช่วยตอบด้วยครับ ว่าควรแก้ไขปัญหาอย่างไรดีคับ (กล่องหรือเปล่า ) ขอบคุณพี่ ๆ สมาชิก BB คลับ มากๆ ครับ:D

2. YOYO BB U12

YOYO BB U12 New Member Privilege

762
    2
    0
    ;);););););););););););););););););););)

3. armeen

62
    0
    0
    ช่วยตอบด้วยคับพี่ๆ.................

4. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    อาการนี้ ผมไม่เคยประสบพอเจอ รอซักครู่นะครับ

5. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    ACC หรือไอ้ตัวชดเชยรอบเนี่ย ตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ.... ถ้าตัวเดียวกัน ไอ้ที่เปลี่ยนน่ะ ของใหม่ หรือมือสองเซียงกงครับ
    เพราะการเปลี่ยน ถ้าเป็นของเซียงกงคงไม่ช่วยอารัยเท่า ถอดออกมาล้างทำความสะอาด ( ระวังสปริงน้อยนะครับ ) กับการล้าง
    Air Flow เอาไปให้ที่ศูนย์ล้างให้ดีที่ซู้ดดดดดดดด ลองดูครับ ไม่รู้ถูกหรือผิด แต่เป็นสิ่งที่เคยประสบตามประสบการณ์คร๊าบบบบบ
    ยินดีที่รู้จักคร๊าบบบ

6. armeen

62
    0
    0
    ขอบคุนมากคับพี่ๆๆ

7. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม............
    อาการนี้เป็นมานานหรือยังครับ..........

:D

8. armeen

62
    0
    0
    2-3เดือนคับพี่ใช้ไปด้วยเช็คไปด้วยคับ.........จะไม่ค่อยใช้รถเท่าไรนอกจากหน้าฝนคับ

9. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes: vcm.

:rolleyes: อืม....
    ผมหมายถึงว่า อาการนี้ เป็นตั้งแต่วางเครื่อง หรือว่าเพิ่งจะเป็น
    :rolleyes:

10. armeen

62
    0
    0
    เพิ่งจะเป็นคับ...อย่างที่บอกคับตั้ง700-800ถ้าเปิดแอร์แล้วเข้าเกียร์รอบตกรถดับ...คับผมต้องตั้ง1400-1500ถึงวิ่งได้คับ

11. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม.........
    ปรมาจารย์ทศเทพไม่มาไขข้อถามให้กระจ่างเลย.....

เอางี้ ....... ไปให้ช่างเครื่องตรวจสอบ;
    1. ทำความสะอาดชุด ACC Valve + ชุด FICD
    2. ทำความสะอาด Plug Watrer Temp.
    3. ตรวจดู จานจ่ายว่า มีน้ำมันเล็ดลอดเข้าไปหรือเปล่า
    4. ไม่ต้องไปทำถ้าไม่จำเป็นคือ ถอด Air Flow Meter ,ทำความสะอาด
    5. เสร็จแล้ว Tune Up เครื่อง ตั้งรอบเดินเบาใหม่ ณ.ขณะที่
    เครื่องร้อน และ ไม่มีสัญญาณการสั่งชดเชยรอบ.......

:rolleyes:

12. ICE SHOP

ICE SHOP New Member Member

566
    6
    0
    :sad::sad::sad::sad::sad::sad::sad::sad:

13. armeen

62
    0
    0
    ขอบคุนคับพี่

14. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    ได้ผลยังไงมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

15. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    ไม่เล่าหรอก ผมเห็นแก่ตัว...... :D

16. j-a-c-k-e-t

j-a-c-k-e-t New Member Member

1,675
    5
    0
  17. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    ยิ้มใหญ่เลยนะครับ Jack :D

18. armeen

62
    0
    0
    ต้องรอเสาร์-อาทิตย์นี้คับจะ"ปเข้าอู่คับ

19. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D ครับ......... :D

20. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    อิอิ รถผมตอนนี้กำลังเป็นเลยครับ สวิงๆ ที่ 1500 -2000 เหมือนเครื่องมันจะเร่งเองอ่ะครับ

กำลังเช็คอยู่อ่ะครับ

ตอนนี้ได้ทำการ เปลี่ยน ACC valve ไปเรียบร้อยแล้วอ่ะครับ

ตอนแรกลองทำความสะอาดปลั๊กwater temp ไปแล้ว air flow ทำความสะอาดแล้ว ไม่หาย

เลยตัดสินใจ ซื้อACC Valve ตัวใหม่ แต่พาร์ทนัมเบอร์ใกล้เคียงกันอ่ะครับ คิดว่าไม่น่าจะตรงรุ่น

เทียบดูแล้ว หน้าตาเหมือนกัน ตูดเหมือนกันเลยลองใส่ไปใหม่ รีเซทกล่องใหม่

สตาร์ทมาตอนแรก อ่า นิ่งๆ ปกติ พอเครื่องร้อน ค้างเต่ออยู่ที่ 1500 รอบ เลยตั้งรอบเดินเบาใหม่

ตอนนี้ก็ขับไปเรื่อยๆ ตอนแรกที่ สวิงประมาณ2-3 ที แล้วก็หายไป จนตอนนี้ ยังนิ่งอยู่ปกติ ที่ประมาณ 850 เท่าเดิม

ยังปกติอยู่ครับ แต่ยังไม่แน่ใจ ว่าจะหายขาดรึป่าวอ่ะครับ

เดี๋ยวกลับมาเล่าใหม่นะครับ หุหุ ตอนนี้ขับรถดูอาการไปก่อน

21. armeen

62
    0
    0
    ผมมือใหม่คับยังต้องขอคำแนะนำอีกเยอะคับ

22. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืมมมมมมมมมมมมม
    ปรมาจารย์ทศเทพ ไม่รู้ แล้วใครจะรู้......... :rolleyes:

23. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    เรื่องง่ายๆแบบนี้ ระดับเทพ ไม่มาตอบหรอกคับเด็กๆ
    เค้าเลยให้ผู้ใหญ่เห็นแก่ตัวทนไม่ไหวมาตอบแทน
    แล้วค่อยเข้าเสริม ถ้าตอบไม่เคลียร์ อิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิอิ
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

24. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    อ้อ พอดีเค้าโทรมาถามผมล้วอ่ะครับ ผมได้บอกเค้าไปแล้วให้เช็คเบื้องต้นไปก่อนอ่ะครับ

พอเค้าโทรมาหลังจากนั้น สองวัน รถผมเป็นเลย อาถรรพ์จริงๆ

แต่ตอนนี้ อารมณ์ ค้างๆ หายไปแล้วครับ เดี๋ยวลองขับดูอีกซักวัน สองวัน ว่ามันหายขาดรึป่าว

ปล. ผมทราบแล้วครับ ACC valve ที่ผมได้มา เป็นของ SR ขับหลังครับ ฝาดำ หลังหัก พาร์ทนัมเบอร์เดียวกันเป๊ะ

มันยังใส่กันได้อีก แล้วมันใกล้เคียงกะของผมตรงไหนเนี่ย งง กะมันจริงๆ แต่ตัวนี้ดีกว่าตัวเดิม เพราะตัวเดิม สตาร์ทมา 5 นาที สวิงกิ้งซะสนุกเลยครับ

25. armeen

62
    0
    0
    ก่อนเข้าอู่ ไปซัดมารอบนึง ทีนี้รวนหนักกว่าเก่ารู้สึกเครื่องสะดุดพอจอดรถปรับตัว P รอบขึ้น1300
    พอผ่านไปประมาณ 1 นาที รอบก็ขึ้น 2000 งงงงงงงงงงงอ่ะคับ (ที่เครื่องสะดุด ผมเติมแกสโซฮอลล์ มีผลมั้ยคับ)

26. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    อืมๆๆ.......

27. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม............
    เป็นปรมาจารย์ทศเทพ ห้าม งง ครับ........ :rolleyes:

:eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

28. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    เครื่องสะดุด รถไม่แรง ไม่เกี่ยวกะแก๊ซโซฮอลครับ ผมเติมทุกวัน วันไหนไปแข่งค่อย เติม95 300 ครับพี่ อิอิ

แถวบ้านผม มีปั้มเดียว ที่มี 95 เลยหาปั๊มเติมยากหน่อย

แต่ว่า ถ้าเป็น แก๊ซโซฮอล 91 ไม่แน่ครับ

29. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    ไม่รู้ ปกติเติม 95 อิอิ...ปรับให้เติมพอได้คับ จิงๆต้องใช้ 98 อิอิ......

30. armeen

62
    0
    0
    95โซฮอคงจะไม่มีปันหานะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้