สืบเนื่องจากกระปุกพาวเวอร์แตกตอนนี้จบแล้วเลยมีเรื่องมาเล่าให้ฟังเพื่อเป็นแนวทางบ้างครับ

การสนทนาใน 'Skyline Club' เริ่มโดย โครตรักเอ็งเลย, 7 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    สืบเนื่องจากรถของผมเองนั้น ( R 30 ) มีปัญหาคือกระปุพาวเวอร์มันรั่ว ( ไอ้ตัวที่ติดกับยอยพวงมาลัย )มาก 2 วันต้องเติมน้ำมันพาวเวอร์ 1 ลิตร เปลืองมาก ๆ ผมก็เลยถอดลงมาดูปรากฎว่าตัวกระบอกมันบุบอยู่แล้วเจ้าของเก่าเอากาวขาวอุดไว้เยอะมาก ๆ ผมก็เลยรื้อออกแล้วเปลี่ยนพวกซีลใหม่ลงไปโดยหวังว่ามันจาไม่หยดอีก แต่ใช้ได้อีก 1 วันมันก็หยดเหมือนกับว่าในกระบอกมันมีแรงดันมากกาวขาวที่พอกลงไปใหม่เลยเอาไม่อยู่ ตอนนั้นมืดสนิทเลยไม่รู้จาทำไงดีก็เลยมาโพสไว้ โชคดีครับเมืองไทยยังไม่สิ้นคนดีสวรรค์ส่งพระเอกลงมาช่วยตอบกลับว่าเคยให้ช่างไปซื้อที่เซียงกงปทุมวันราคา 2500 บาท ( ขอบคุณ น้าว่าว อย่างมากครับที่ช่วยส่องทางให้ผม ) ไอ้ผมส่วนมากจะอยู่แต่ กม. 12 บางนาเช็คดูก็ไม่มี ผมก็เลยมุ่งหน้าไปปทุมวันครับ

พอถึงที่จอดรถ ก็มีพวก จับหมู เข้ามาหาเลยครับ
    จับหมู - หาไรน้อง
    ผม - ไม่เป็นไรพี่เดี๋ยวเดินดูเอง ( ในมือถือพาวเวอร์อยู่ )
    จับหมู - พาวเวอร์เหรอพี่มี มีผมมีเลย
    ผม - เริ่มคิดเออดีกูไม่ต้องเดินหา แต่ฟังราคาก่อน
    จับหมู - พาวเวอรเอาเลยป่าวพี่ผมรับประกันด้วย 5000 บาท
    ผม - เฮ้ย ( น้าว่าวบอกมาว่า 2500 บาท ) 2500เองพี่ผมบอกมา
    จับหมู - 2500 ก็ได้พี่รอ 10 นาทีตรงนี้เดี๋ยวมา
    ระหว่างรอผมก็เริ่มสำรวจราคาเหมือนกันถามร้านนู้นบ้างร้านนี้บ้างสรุป 2500 บาทแบบที่น้าว่าวบอกมา แต่

ต้องรอเอาพาวเวอร์ของผมที่จับหมูมันเอาไปมาเทียบก่อนว่าเหมือนกันป่าว ผ่านไป 30 นาที่มันกลับมาพร้อมกับบอกว่าต้องใช้เสื้อกระปุกพาวเวอร์ของผมแต่ข้างในเดี๋ยวยำมาให้ ผมก็เลย say goodbye เดินเอาไปเทียบกับร้านเมื่อกี้ปรากฎว่า พี่เจ้าของร้านเป็นผู้หญิงมองปุ้ปรู้ปั้ปว่าเป็นของ skyline เลยเอามาเทียบเหมือนกันหมดจุดยึดท่อน้ำมันพาวเวอร์ แต่มันดันต่างกันตรงเดือยที่ต้องไปต่อกับแกนพวงมาลัยครับเพราะของผมด้านหนึ่งมันจะไสเรียบมา แต่ของใหม่มันเป็นเดือยรอบครับ พี่เจ้าของร้านเค้าเลยกันเหนียวแถมยอยมาให้อีกอันหนึ่งครับ กลับมาที่อู่ปรากฎว่าถ้าใช้ยอยใหม่มันจะยันหม้อลมเบรคก็เลยต้องใช้ของเก่าแต่จับมันท่างออกก่อนเลยเอาฆ้อนตีบวกขันน็อตก็โอเคเลย กลับมาซิ่งได้อย่างเก่าแล้ว :D:D:D

ลืมบอกไปครับกระบอกพาวเวอร์จบที่ราคา 2300 บาทครับ ร้านอยู่ซอย 26 ครับร้านญาณินท์ พี่เค้าบอกมาว่าที่โกดังมีอีกเยอะ เบอร์โทรครับ 081-563-7328

ปล.ขอบคุณน้าว่าวอย่างสูงครับที่ช่วยชี้นำทางและทำให้ไม่โดด จับหมูเชือด และขอบคุณทุกท่านที่เข้าไปตอบกระทู้เนะนำวีธี :D:D:D

1. น้าว่าว

น้าว่าว New Member Member

204
    1
    0
    ขออภัยที่ไม่ได้เข้ามาตอบ

เข้าเวปนี้ไม่ได้เลยอ่ะ

ต้องรอดึกๆงี้แหละ

เออร้านนี้เลย บอกช่างที่ไปหาซื้อให้ไปมั่วนิ่มว่าเป็นของบลูเบริด์ เพราะกลัวว่าถ้าบอกว่าของสกายไลน์ เด๋วมันจะแพง

เจ๊เจ้าของร้านบอกมั่วแล้วนี่ของสกายไลน์ พวกอีผุผุมังกรทองเค้าเอาไปแปลงใส่กัน

ปล.ได้ยอยมาก้อดีแล้วเก็บใว้ให้ดีๆนะหาซื้อไม่ได้ แต่ยอยเทียบที่วรจักรอันละ 80-120 บาท

2. lorkode

lorkode New Member Member

552
    1
    0
    555..............ดีแล้วหละที่รื้อเองทำเองได้
    จะได้รู้ปัญหา.......บางที่โทรมาถามพี่ก็ไม่สันทัดทุกกรณี
    เลยไม่รู้จะแนะนำยังใง...........ซ่อมรถคันนึงได้ประสบการเพียบ

ส่วน ร้านที่ไปซื้อของเขามา หรือเจออะไรแปลกๆๆ พยามขอเบอร์เขาไว้
    ได้ใช้ประโยชน์แน่ๆๆ พี่พกสมุดนามบัตรร้านอะไหล่เพียบ....พวกนีเมีประโยชน์
    อย่างน้อยก็โทรเช็ค ราคา หรือของ ได้เช่น.
    ....... เชียงกงหลัก สี่
    .......เชียงกงปทุมวัน
    ........เชียงกงรังสิต
    ........เชียงกง ปทุม
    .........เชียงกง นวลจันทร์.
    ........เชียงกงคลองหลวง
    .........เชียงกง พระราม 5
    .........เชียงกง วงสว่าง
    ............5555555 อีกเยอะหวะ

ดีใจด้วยเด้อที่ซ่อมได้..........ของพี่มันจะหอน ตอนหักเลี้ยว ทุกครั้งเลยแต่ไม่เครียด

3. จริงครับเจ๊เจ้าของบอกพวกมังกรชอบเอาไปแปลงใส่ เสียของหมด

พี่หล่อเดี๋ยวมีโทรไปถามอีก ( ค้ำ 31 ใส่ไม่ได้จริง ๆ )

4. lorkode

lorkode New Member Member

552
    1
    0
    ได้เลยวิน..........แต่เท่าที่ดูขนาดตัวถังแล้วมันไม่น่าจะเท่ากันนะน้อง

ใช่พี่หล่อมันยาวกว่ารูน๊อตก็กลับด้านกัน แถมยังปิดฝาไม่ลงอีกด้วยสิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้