สงสัย เกี่ยวกับ damp

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 28 ตุลาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
    คืออยากจะ damp ทั้งคัน กับ Toyota Wish อยากจะรู้ว่าต้องใช้แผ่น damp ประมาณ กี่แผ่น และราคาประมาณเท่าไร คืออยากจะให้เสียงภายนอกเข้ามา น้อย ที่สุด และ อีกคันนะคับ Vios นะคับ ติด เครื่อง เสียง แล้ว มีเสียงหวีด โดยกับไปหาร้านที่ติด เข้า บอกให้ลด เสียง จาก pre-amp ที่ติด แต่ โดย ส่วนตัวไม่เข้า ใจว่า นั่น คือกทางแก้ที่ดีแล้ว หรือ คือ รถ ติดเครื่อง เสีย ง front Alpine 9831 ใส่ pre-amp ลำโพง แยกชิ้น 2 ชุด ซับ 10 " 1 คู่ และ แอมป์ 4 Ch , 2 Ch และ cross สุดท้าย capa
    อยากจะได้คำแนะนำ วิธีแก้ เสียงหวีด และ ร้าน ติด แผ่น damp คับ

1. อยากรู้เหมือนกันคับ เพราะกะลังที่จะติดเครื่องเสียง

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ลองก่อน ตอบครั้งแรกในฟอรั่มใหม่ อิอิ

การ damp ลดเสียงที่จะเข้ามาในรถได้ประมาณ 20% คับผมและลดการกระพือของตัวถังได้
    ส่วนถ้าถามว่าจะติดกี่แผ่นตรงไหนบ้าง มันแล้วแต่ความพอใจและกำลังเงินคับผม เพราะว่าบางคันก็แดมป์ทั้งคันเลยก็มีคับ แต่ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกแดมป์เป็นจุดอ่ะคับ เอาจุดที่เสียงเข้ามากๆๆและกระพือก่อนคับ ส่วนที่ถามว่า Wish ต้องตรงไหนบ้าง ผมไม่แน่ใจอ่ะคับ ยังไงรอพี่ๆๆท่านอื่นมาตอบดู เพราะว่ามันเป็นแวนอ่ะคับ ไม่มีความรู้

ส่วนราคานั้น ไม่แน่ใจว่าตกที่แผ่นละ 6 ร้อยรึเปล่าอ่ะคับ แล้วอย่าลืมว่าติดแผ่นแดมป์เยอะๆๆก็คำนึงถึงน้ำหนักด้วยนะคับ

ส่วนเรื่องเสียงหวีด ลองให้ร้านไล่สายดูคับ ดูพวกต่อลงกราวด์อารายให้ดีคับ แต่จากความคิดผมแล้วที่ร้านบอกว่าให้ลดเสียงที่ปรีแอมป์ผมว่าคงไม่น่าใช่ทางแก้คับ ยังไงลองดูคับ

3. SAKALO

SAKALO New Member Member

5
    0
    0
    ผมไปติดมา ประตูด้านหน้า2บานครับ
    เขาคิดประตูด้านละ 850 บาทครับ

4. อ่า ได้ความรู้เยอะเลยคับ เยี่ยม

5. Robin

1,612
    45
    0
    เพิ่มให้คับ ยี่ห้อที่น่าเล่นคือ

1. Accumat

2. American Dynamic คับ :)

6. THE aon

THE aon New Member Member

2
    0
    0
    ผมว่าเสียงวีดน่าจะมาจากกราวด์ไม่ดีมากกว่านะคับ

7. THE aon

THE aon New Member Member

2
    0
    0
    ผมว่าเสียงวีดน่าจะมาจากกราวด์ไม่ดีมากกว่านะคับ

8. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ฝากระโปรงท้ายทำได้ป่าวครับ มันกระพือ อะ ( อีคาร์ ) หรือมีวิธีแก้ยังไง รบกวนหน่อยนะครับ

9. Robin

1,612
    45
    0
    ฝากระโปรงแดมป์ได้คับผม

ผมได้ดูราคาตามหลายๆๆร้านมาแล้ว แดมป์ประตู 1 บานรวมค่าแรงอยู่ราวๆๆ 500- 700 คับผมแล้วแต่ร้าน ส่วนแดมป์หลังคา ฝากระโปรง ไม่ทราบราคาคับ

10. Tincturesaurus.Rexx

Tincturesaurus.Rexx New Member Member

4
    1
    0
    ก่อนแดมป์ เช็คให้แน่ใจว่า ไม่มีเสียงลมเข้าทางยางขอบประตู ไม่งั้นแด้มป์ไปก็ไร้ประโยชน์

จุดที่ควรแดมป์คือ แผ่นเหล็กบางๆ ชิ้นใหญ่ๆ ทั้งหมด เพราะมันจะสั่นสะเทือนตามเสียงที่ดังมากๆ และขยายเสียงนั้นให้ดังขึ้น (โดยเฉพาะเสียงต่ำๆ)

แผ่นเหล็กที่ว่าคือ ประตูทุกบาน
    ถ้า jazz ก็แถมแผ่นหลังด้วย
    ถ้าเก๋งธรรมดาๆ .. หนักหน่อย เพราะควรแดมป์ที่ฝากระโปรงหลัง และพื้นใต้ยางอะไหล่

ฝากระโปรงหน้าเนี่ย .. ไม่จำเป็นเท่าไหร่ เพราะจุดที่การสั่นสะเทือน จะถ่ายทอดออกมาเป็นเสียง มันก็แค่บานพับนิดหน่อย ... แต่ถ้าติดเครื่องเสียงแพงมากๆ ก็ควนทำ

จุดที่หลายคนไม่ค่อยแดมป์คือ แผงลำโพงหลัง

นอกจากจะแดมป์แล้ว สิ่งที่ควรทำคือ รองตู้ซับ ด้วยแผ่นยางซับเสียง เพื่อให้เสียงสดใสชัดเจนขึ้น

เศษแผ่นแดมป์ อย่าทิ้ง เอาไปปะหลังแผ่นป้ายทะเบียน
    ถ้าเป็นของดีๆ ที่ทนความร้อนได้พอสมควร แปะที่ซุ้มโช้คครับ .. ตัวเสียงกวนเลยหละ

11. BA8

BA8 New Member Member

10
    0
    0
    ถอดPreampออกไปเลยครับ Front 9831มัน3preoutนี่
    มี9831แล้ว ขายpreampเถอะ
    ถ้าpreampคุณภาพไม่เข้าขั้น เสียงก็ไม่ดี
    คุณภาพดีๆ มีช่างเค้าบอกว่า ของzapco

12. Robin

1,612
    45
    0
    ผมว่าจิงๆแล้วนะคับ การใส่ปรีแอมป์ถ้าคุณภาพไม่ถึงจิง เสียงแย่ลงอย่างแน่นอนคับ
    แต่ผมว่าถ้าเราพอใจกับเสียงที่เราได้จากชุดที่เรามีปรีมากกว่าไม่มี มันก้น่าจะโอเคแหละคับ
    เรื่องพวกนี้อยู่ที่ความชอบมากกว่า

แต่ส่วนยี่ห้อที่คุณภาพ Zapco ดีแน่คับ แต่ราคาก็โหดตามมาด้วยคับ ยังไงลองศึกษาดูคับ

13. moo

moo New Member Member

8
    0
    0
    ร้านไหนเขารับdampบ้างครับ
    ช่วยบอกที

14. Robin

1,612
    45
    0
    ตอบให้กระทู้ข้างบนแล้วนะคับ

15. BA8

10
    0
    0
    คุณRobin

การdamp นี่มันยากมั๊ย ถ้าจะทำเอง
    แล้วจะถูกลงเยอะมั๊ย ขอcommentคับ:)

16. moo

8
    0
    0
    damp มาเเล้วที่ sc carmate

เเผ่นละ 1000 รวมค่าเเรง

crv เห็นเฮียเขารื้อเเล้วบอกว่าใช้ 10 แผ่น(ของ america dynamic)ก็พอ

ผมกลัวว้าไม่เงียบจริง เลยอัดเข้าไปทุกตร.นิ้ว รวม 22แผ่น

แผงประตูนอก ใน 2แผ่นต่อบาน
    ฝาท้าย 2แผ่น
    พื้นปิดทับของโรงงานอีกที่พื้นทั้งหมด

ผลคือ เหลือเสียงที่ยังมีราว 20%

happy ครับ

เป็นข้อมูลเล่าสู่กันฟัง

17. BA8

10
    0
    0
    happy ก็ดีครับ ;) ถือว่าคุ้ม;)

ที่ร้านนั้นเค้าทำนานมั๊ย 22แผ่นกี่ชั่วโมงคับ
    มีช่างทำรถคุณกี่คน

ขอเป็นข้อมูลหน่อยครับ ขอบคุณคับ:)

18. Robin

1,612
    45
    0
    ทำเองทำได้คับ แต่จิงๆๆแล้วผมก้ไม่ค่อยแนะนำคับ เพราะว่าแผ่นแดมป์แผ่นนึงก้หลายตังค์อ่ะคับ พลาดไปล่ะไม่คุ้มคับ ถ้าเราหาร้านที่ไม่ใช่ร้านดังๆๆมาก แล้วได้ connection นิดหน่อย น่าจะราคาใกล้เคียงกับทำเองคับผม เมื่อก่อนพี่ต้าแดมป์อยู่ที่ 600-700 บาท ต่อแผ่นมั้งคับ ไม่รู้ตอนนี้เท่าไหร่แล้ว ราคาไม่แรงนะคับ ลองคุยกับพี่เค้าดู

ส่วนถ้าทำเอง ก็
    ขั้นแรกคงต้องเดินหาซื้อของกันก่อน วัสดุที่สำคัญสุดก็หนีไม่พ้นเจ้าแผ่น damp นี่แหละครับ ก็มีกันอยู่หลายเกรดหลายยี่ห้อ ให้เราได้เลือกใช้ ซึ่งโดยทั่วๆไป แผ่น damp 1แผ่นจะใช้กับประตู 1บาน ส่วนราคานั้นก็หาซื้อกันได้แถวๆแผ่นละ 600 บาท สิ่งที่ต้องใช้ต่อมาก็คือไดร์เป่าผมที่ดีๆหน่อย (สำหรับการทำกันเอง) และคัดเตอร์สักอัน

เริ่มแรกก็จัดการลื้อแผงประตูกันเลยครับ จะเจอแผ่นพลาสติกของเดิมก็จัดการแกะออกมา แล้วเอาเศษกระดาษแข็งเช็ดกาวของเดิมออกซะ ส่วนแผ่นพลาสติกที่แกะออกมานำมาทาบกับแผ่น damp และตัดตามแผ่นพลาสติกเดิม พอได้แผ่น damp ที่มีรูปทรงเท่าแผ่นพลาสติกแล้วนั้นก็นำมาทาบกับประตู ตัดเว้นกลไกต่างๆ เช่นกลไกล็อคประตูและชุดสายไฟ ถ้ามีกระดูกงูใส่กลไลล็อคประตูด้วยจะดีมากครับ หลังจากนั้นใช้ลมร้อนเป่าด้านหลังแผ่น damp แล้วนำมาแปะดูก่อนว่ากลไกต่างๆทำงานได้ปกติไหม ถ้าทุกอย่างทำงานได้ปกติดีแล้ว ก็จัดการเป่าลมร้อนที่ด้านหน้าแผ่น damp แล้วจัดการรีดให้แน่น ก็เป็นอันจบครับ

หรือถ้าใครไม่อยากทำเองก็ติดต่อผมได้นะ โฆษณาซะเลย

ส่วนอันล่างนี้ข้อมูลของพี่ตานะคับ อ้างอิงมาให้ดูกันคับ ทำไม่ได้ลองโทรไปคุยกับพี่เค้าดูคับ โฆษณาให้พี่เค้านิดนึง อิอิ ขอบคุณสำหรับข้อมูลด้วยคับ

19. deluxez

deluxez New Member Member

38
    1
    0
    มีแต่คนให้ข้อดีผมให้ข้อเสียบ้างแล้วกัน
    1 เรื่องความชื้นสะสมมีแน่นอน
    2 น้ำหนักเพิ่มกินน้ำมัน
    3 ลงทุนสูงมาก
    อย่างว่านานาจิตตังครับ เป็นผมเอาลงทางเสียงคุ้มกว่ามากครับแดมป์เฉพาะจุดหลักๆก้อพอแล้วเพราะถ้ารถเก่าๆไปลูกยางประตูเสื่อมที่แดมป์ไปทั้งคันก้อหมดความหมาย

20. moo

8
    0
    0
    ขอโทษครับมาตอบช้าไปนิด

ตามที่ถามมา....

damp 22แผ่นใช้เวลา 8 ชมครับ

ใช้ช่าง รื้อ 6 คน
    ช่างใส่เเผ่นและติดตั้ง 3 คนครับ

เป้าหมายของผมเนี่ย ไมใช่เเค่ฟังเพลงเพราะขึ้นเท่านั้น
    เเต่ผมต้องการความสงบจากการที่รถวิ่งเเล้วไม่มีเสียง
    ของช่วงล่างมากวนอีกด้วย

เพื่อนยังบอกว่า dampมากไปและเปลือง
    เเต่ผมว่าผมokนะที่ตัดใจจ่ายในครั้งนี้ครับ

สำหรับเพื่อนๆที่อยากdampเองเพื่อsaveค่าเเรงนั้น
    ไม่รู้นะผมว่ามันทำยากเเละกว่าจะติดเเผ่นพวกนี้เข้าตัวถัง
    ได้ไม่ง่าย เพราะต้องใช้dryร้อนเป่าไล่ให้ยึดติดและ
    บางจุดตัวถังมีอุปกรณ์เยอะจะเเกะหรือรื้อไม่หมูเช่น
    บานประตู พื้นรถ เป็นต้น

21. piyanant

piyanant New Member Member

5
    0
    0
    โทษนะคับพี่แล้วผมจะติดต่อพี่ไปไงคับรบกวนหน่อยคับ:) :)

22. Robin

1,612
    45
    0
    ผมทำไม่ได้คับ แต่ในกระทู้หมายถึงร้านของพี่ต้าคับ

ลองโทรคุยดูล่ะกันคับ ไม่รู้พี่เค้ายังทำอยู่รึเปล่า พี่ต้า 01-3383329

23. BA8

10
    0
    0
    ใครไม่รู้ว่าซื้อที่ไหน เผื่อจะทำเอง จัดให้ได้นะ แผ่นละ 600 American dynamic
    แผ่นนึง กว้าง 60ซม. ยาว 1ม. หนา1.8มิล
    013460423:)

24. me'me

me'me New Member Lady Member

9
    0
    0
    ถ้าสนใจติดจริงๆเชิญที่ร้านได้ค่ะ
    เป็นแดมป์ของอเมริกา แผ่นนึงตกประมาณ980
    เก็บเสียงดีมากค่ะ
    ติดต่อได้ที่นี่นะ ร้านอยู่แถวพระราม3
    NG auto sport
    เม/040501151/058404039
    ขอบคุณค่ะ

25. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    ยี่ห้อไหนดีที่สุดอะครับ เห็นว่ามีตั้งหลายยี่ห้อ
    American Dynamic รุ่น1, รุ่น2
    Accumat
    Sound damp

26. Robin

1,612
    45
    0
    เปนผมเล่น Accumat คับ

27. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0

ขอบคุณ ฮับบ

28. kalac

kalac Guest

0
    0
    0
    ในกรณีแดมป์พื้น ถ้าเราทำน้ำหก เราจะทำความสะอาดยังไงอ่ะ มันจะขังไว้รึป่าวแล้วพื้นจะเป็นสนิมง่ายมั๊ยคะ

29. noappear

noappear New Member Member

63
    0
    0
    ถ้า damp ทั้งคัน ไม่ลองดู american dynamic ละครับ ค่าตัวไม่แพง เห็นขายกันอยู่ 450 เอง ส่วนค่าแรงแดมป์ตามร้านทั่วไปก็แผ่นละ 100-200 บวกกันเสร็จแล้วไม่ควรเกิน 650 /แผ่น ราคานี้ร้านก็มีกำไร เราก็ได้ราคาถูก เพราะเค้าก็ได้ค่าแรงเป็นงานเหมา ส่วนระยะเวลาทั้งคันเนี่ยไม่ทราบครับ เคยแต่แดมป์ประตูกับกระโปรงหลัง ใช้เวลาจุดละ 1 ชม. ส่วนใช้กี่แผ่นก็ลองขนาดรถครับ ถ้าหาร้านทำไม่ได้แถวบ้านผมก็มีเยอะแยะ ช่วงนี้เห็นช่างว่างงานกันทั่วหน้า เป็นข้อดีของเวลาเศรษฐกิจขาลงครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้