ปรึกษาระบบแอร์ครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย nava, 18 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nava

nava New Member Member

39
    0
    0
    พอดีเมื่อวันเสาร์ผมเอารถไปเข้าศูนย์ ช่างชวนผมเปลี่ยนแอร์เป็นแบบ Auto โดยคิดค่า wiring 500 บาทแล้วจะหาแผงควบคุมแอร์(Auto)ให้ ราคาประมาณ 1500 บาท
    ผมรบกวนถามพี่ๆดังนี้ครับ
    1. การเปลี่ยนระบบแอร์เป็น Auto โดยการเปลี่ยนเฉพาะแผงควบคุมและเพิ่ม sensor ทำได้ใช่ไหมครับ
    2. ถ้าทำได้จริงราคาตามนี้แพงไหมครับ
    3. แผงควบคุมแบบ Auto หายากไหมครับ
    4. รถผมเวลาคอมแอร์ทำงานรอบจะตก ช่างบอกว่า คอมผมเป็นรุ่นเดียวกับ U13 สามารถต่อตรงให้ทำงานตลอดได้เลย เมื่อรถวิ่งด้วยความเร็วรอบที่สูงขึ้น กล่องจะสั่งให้จ่ายแรงดันมาที่คอมแอร์ลดลง เรื่องนี้จริงไหมครับ
    - ผมใช้ U12 เครื่อง SR20DE Auto นะครับ รบกวนพี่ๆตอบด้วยนะครับ

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม..........
    1. ทำได้ครับ...... แต่เค้าจะ Mo Sensorให้เข้ากับ Air ชุดเก่าของเรายังไง
    ที่สำคัญ Thermostat ต้องเปลี่ยนเป็น คุมด้วยไฟฟ้า ซึ่งผมไม่เห็นคุณเอ่ยถึง
    2. ก็ไม่ถือว่าแพงนะครับ...... แต่งานจะเนียนหรือเปล่า อันนี้ไม่รู้ครับ
    3. แผงของ U12 หายาก แต่แผงของ B13 หรือ B14 หาง่าย ซึ่งมันรูปทรง
    ใหล้เคียงกันครับ.......
    4. ใช่ครับ เวลา Comp. ทำงานจะฉุดกำลังเครื่อง รอบมีโอกาสตก แต่การต่อตรง
    ไม่ใช่การแก้ปัญหานี่ครับ..... ทำไมถ้าชั่งจะแก้ ไม่แก้ที่สัญญาณ FICD ที่
    เข้ากล่องอ่ะครับ....... รถวิ่งที่ความเร็วสูง-รอบสูง กล่องจะตัดสัญญาณหน้า
    Clutch ของ Comp นี่ครับ กล่องไม่รู้หรอกว่า แรงดันในระบบเป็นเท่าไหร่
    ก็ไปตัดแรงดันอะไรไม่ได้........ ผมว่าช่าง Nissan คนนี้แปลกๆ นะครับ......

อิอิ
    :rolleyes:;)

3. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    อิอิ......

4. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    :D:D:Dกระจ่างไป:D:D:D

5. nava

39
    0
    0
    ขอบคุณพี่โต้งครับ สำหรับคำตอบ ผมก็ว่าช่างคนนี้แปลกๆ ผมเลยลองมาถามความคิดเห็นพี่ๆดูก่อน
    - มีอีกคำถามครับ ช่างบอกว่าจะต่อปลั๊ก consult ให้ เพื่อเวลาตรวจสอบจะทำได้ง่าย คิด 500 บาท ต่อแล้วจะมีผลดี-เสียยังไงบ้างครับ

6. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม.............
    ต่อแล้ว มีผลดีคือ ทำให้เรารู้ค่าต่างๆ ของเครื่องยนต์
    รวมถึงการสั่งงานของกล่องได้ครับ
    ผลเสียคือ เสียสตางค์ครับ..... ;)

7. nava

39
    0
    0
    ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำตอบ

8. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D:D:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้